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Napenda kuchukua fursa hii kuwakaribisha 
wasomaji wetu wa Jarida la Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka kusoma Toleo la Pili la Jarida 

la Mashtaka ambalo hutoka mara mbili kwa mwaka.

Katika Toleo la Kwanza Jarida lililenga katika 
kuelimisha umma juu   ya historia ya kuanzishwa 
kwa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Muundo wa Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka kuanzia ngazi ya Makao Makuu, 
Mkoa na Wilaya pamoja na   Majukumu ya Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka. 

Toleo la Kwanza pia lilikuletea makala mbalimbali 
juu ya Ulinzi wa Mashahidi katika Mfumo wa Haki 
Jinai, Miongozo ya Maamuzi ya Kushtaki na Makala 
juu ya Dhamana katika Jinai. Jarida pia, lilikuletea 
utani wa kisheria na kukuhabarisha vidokezo vya 
mambo usiyoyajua (Je wajua?)

Ndani ya Toleo hili la Pili, Jarida linalenga kukuletea 
habari na makala maalum zenye lengo la kuelimisha 
umma juu ya majukumu na mambo mbalimbali ya 
msingi yaliyotekelezwa na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
katika kipindi cha miezi sita kuanzia mwezi  Januari, 
2024 hadi  mwezi Juni, 2024. 

Baadhi ya makala zilizopo kwenye jarida hili zinahusu 
uendeshaji wa mashauri ya wanyamapori,  taratibu 
za mwenendo kabidhi (Committal Proceedings), 
usimamizi na utaifishaji wa mali zitokanazo na 

Tahariri ya Mhariri
Rebecca P. Kwandu
Mhariri Mkuu

uhalifu, makosa yanayohusiana na picha za ngono 
za watoto (Child Ponography), matumizi ya ushahidi 
wa kisayansi katika uthibitishaji wa makosa ya 
jinai. Pia msomaji atapata nafasi ya kusoma makala 
kuhusu Mwongozo wa Uendeshaji wa kesi dhidi ya 
ukatili wa kijinsia.

Vilevile zipo picha na makala zinazoonesha namna 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka inavyojihusisha na 
kufanya vyema katika michezo.

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka inaendelea kutekeleza 
majukumu yake kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa haki jinai wakiwemo Mahakama, 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, Jeshi 
la Polisi na Jeshi la Magereza. Ushirikiano huo 
unalenga kuhakikisha kuwa haki, amani na usalama 
unapatikana katika jamii yetu. Hili limefanyika kwa 
kushirikiana na wadau pamoja na mambo mengine, 
kufanya vikao vya haki jinai katika ngazi ya kitaifa, 
mkoa na wilaya. Vikao hivyo vina lengo la kujadili 
masuala mbalimbali yanayohusu  uendeshaji wa kesi 
za jinai pamoja na kuratibu upelelezi kwa lengo la 
kuhakikisha haki inapatikana kwa wakati.

Jarida litaainisha baadhi ya matukio muhimu 
yanayobainisha ushirikiano baina ya Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka na wadau wa haki jinai katika kutekeleza 
majukumu yake. 
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Sylvester Anthony Mwakitalu
Mkurugenzi wa Mashtaka

NENO 
KUTOKA KWA 
MWENYEKITI 
WA BODI YA 

UHARIRI

Toleo la pili la Jarida la Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka linalenga kuelimisha umma juu ya 
majukumu na mambo mbalimbali ya msingi 

yaliyotekelezwa na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kwa 
kipindi cha miezi sita kuanzia mwezi  Januari, 2024 
hadi  mwezi Juni, 2024. 

Katika kipindi cha miezi sita Ofisi ya Taifa ya Mashtaka  
imekuwa ikitekeleza majukumu yake ipasavyo kwa 
kuhakikisha kuwa inashughulikia  mashauri yote ya 
Jinai kwa ueledi. Toleo la Pili la Jarida la Mashtaka 
litamwezesha msomaji kujifunza mambo mbalimbali 
yanayohusiana na utekelezaji wa  majukumu ya Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka inayoongozwa na Dira ya Haki, 
Amani na Usalama kwa maendeleo ya Taifa letu na 
dhima inayolenga kushirikiana na wadau kuendesha 
kesi za jinai bila woga, upendeleo au ubaguzi na 
kuhakikisha Haki, Amani na Usalama vinatamalaki 
katika jamii. 

Jarida limewaletea pia, miongoni mwa kesi mashuhuri 
zilizoweka misimamo ya kisheria, mfano kesi ya 
Waziri Amani dhidi ya Jamhuri ambayo ilitolewa 
maamuzi na Mahakama ya Rufani zaidi ya miaka 44 
iliyopita na kuweka kanuni ya utambuzi wa mshtakiwa 

katika eneo la tukio na kesi ya Yanga Omari dhidi 
ya Jamhuri ambapo mtuhumiwa ni mfanyabiashara 
wa dawa za kulevya ambayo imedhihirisha kuwa  
uhalifu haulipi.

Kipaumbele cha Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ni 
kuimarisha mapambano dhidi ya uhalifu kwa lengo la 
kuwafanya wahalifu na jamii kwa ujumla watambue 
kuwa uhalifu haulipi ndani ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Kwa kuzingatia majukumu ya Ofisi hii 
ya kuhakikisha Haki inapatikana katika jamii, toleo 
hili litajumuisha matukio muhimu yaliyofanywa na 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kuanzia mwezi  Januari, 
2024 hadi Juni, 2024. Pamoja na Makala hizo 
utajionea picha za matukio mbalimbali za shughuli 
zilizotekelezwa na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka.

Napenda kuchukua nafasi hii kuishukuru Bodi ya 
Uhariri wa jarida pamoja na Menejimenti ya Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka kwa kufanya kazi kama timu na 
kuwezesha kupatikana kwa matokeo makubwa. 

Nachukua fursa hii kuwasihi wasomaji  kusoma jarida 
hili ili kuongeza ufahamu juu ya shughuli mbalimbali 
zinazotekelezwa na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka.
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KONA YA  NAIBU 
MKURUGENZI 

WA MASHTAKA

Bibiana Joseph Kileo
Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka

Msomaji wa Jarida la Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka karibu ujumuike nasi kusoma 
Habari na Makala mbalimbali ambazo 

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka imekuletea kwa lengo 
la kuelimisha na kukufahamisha juu ya utekelezaji 
wa majukumu mbalimbali yaliyotekelezwa katika 
kipindi cha miezi sita kuanzia mwezi Januari, 2024 
hadi Juni, 2024.

Katika kipindi cha Miezi Sita Ofisi ya Taifa ya 
mashtaka imeendelea kutekeleza majukumu yake 
mbalimbali yakiwepo majukumu ya uendeshaji 
wa kesi za jinai katika mahakama zote isipokuwa 
za kijeshi, uratibu na usimamizi wa shughuli za 
upelelezi, ushughulikiaji wa majalada kutoka vyombo 
vya upelelezi, ukaguzi wa magereza na vituo vya 
polisi, ushirikiano na wadau wengine wa haki jinai 
pamoja na utekelezaji wa programu ya utenganishaji 
wa shughuli za mashtaka na upelelezi.

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka imeweza kutekeleza 
majukumu hayo kwa ufanisi na kupata mafanikio 
ikiwemo kupunguza mlundikano wa kesi katika 
Mahakama za Wilaya, Mahakama za Hakimu 
Mkazi, Mahakama Kuu na Mahakama za Rufani 

na kuwezesha kupunguzwa kwa msongamano wa 
mahabusi katika magereza nchini.

Vilevile, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka imefanikiwa 
kusogeza huduma kwa jamii kwa kufungua Ofisi 
za Mashtaka katika Wilaya 92 nchini na kuwezesha 
kupungua kwa malalamiko kwa Serikali pamoja na 
kuwezesha kuokoa Mali za Serikali.

Ushirikiano uliopo kati ya Menejimenti,  watumishi 
wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na wadau mbalimbali 
wa haki jinai ndiyo nguzo kuu iliyotuwezesha 
kutekeleza majukumu yetu kwa ufanisi.

Nidhamu kwa watumishi wa Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka na kujituma katika utekelezaji wa 
majukumu yao vimeongeza tija katika utendaji kazi.  
Napenda kutumia fursa hii kuwashukuru Menejimenti 
na watumishi  kwa ushirikiano mkubwa wanaotoa 
katika utekelezaji wa majukumu ya Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka.

Nawakaribisha kusoma jarida hili ili muweze  
kujihabarisha juu ya mambo mbalimbali 
yanayotekelezwa na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka.
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Ofisi ya Taifa Mashtaka Yapata 
Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan tarehe 28 Aprili, 2024 
alimwapisha Bi. Bibiana  Jeseph 
Kileo kuwa Naibu Mkurugenzi 
wa Mashtaka baada ya kumteua 
kuziba pengo la  marehemu 
Joseph Sebastian Pande. Kabla 
ya uteuzi huo  Bi. Bibiana Joseph 

Kileo alikuwa Mkuu wa Mashtaka 
mkoa wa Mwanza.

Baada ya kuapishwa Naibu 
Mkurugenzi wa Mashtaka Bi. 
Bibiana alikutana na watumishi 
wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
Jijini Dar es Salaam na Dodoma 
Makao Makuu ambao walimpokea 
na kuzungumza nao baada ya 
mapokezi akiwa ameongozana 

na Mkurugenzi wa Mashtaka 
Bw. Sylvester Mwakitalu 
ambapo aliwataka  watumishi 
kufanya kazi kwa kuzingatia 
haki, upendo na ushirikiano kwa 
lengo la kusukuma gurudumu la 
maendeleo ya jamii na taifa kwa 
ujumla.

"Namshukuru sana Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akimuapisha Bi. Bibiana Joseph 
Kileo kuwa Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka katika hafla fupi iliyofanyika tarehe 28 Aprili, 2024 Jijini Dar 
es salaam
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Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuniamini na 
kuniteua kuwa Naibu Mkurugenzi 
wa Mashtaka,  ninaahidi kujitahidi 
kwa uwezo wangu wote kusaidia 
majukumu yako kwa weledi 
na uadilifu mkubwa." Alisema  
Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka 
Bibiana.

Akizungumza katika kikao hicho 
cha mapokezi kilichofanyika 
katika ukumbi wa Makao Makuu 
ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
jijini Dodoma Bi. Kileo alisema 
Ofisi ina jukumu la kikatiba chini 
ya Ibara 59B ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 

ya kusimamia uendeshaji wa 
mashtaka nchini ambapo alieleza 
kuwa jukumu hili linapaswa 
kufanyika kwa kuzingatia misingi 
ya haki na maslahi mapana ya nchi. 

“Ofisi yetu imepewa jukumu 
kubwa la kuamua juu ya hatma 
za watu, hivyo watumishi wa ofisi 
hii  wanapaswa kufanya kazi kwa 
weledi mkubwa, kuzingatia sheria 
na bila kuwa na upendeleo wala 
kumwonea mtu. Alisema Naibu 
Mkurugenzi wa Mashtaka.

"Ninaomba tushirikiane pamoja 
katika kutimiza jukumu hili ili 
kuifanya taasisi yetu kuwa bora na 

inayoongoza kwa kutenda haki 
ndani ya nchi hii." Alieleza Naibu 
Mkurugenzi Bibiana.

Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka 
pia alitumia fursa hiyo kutoa  
pongezi kwa menejimenti kwa 
ushirikiano wanaoutoa kwa 
watumishi kwa kupambana 
usiku na mchana na kuifanya 
taasisi izidi kusonga mbele ili 
kuwawezesha wananchi kupokea 
huduma wanazostahili kutoka 
kwao na kuwezesha kupungua 
kwa malalamiko kutoka kwa 
wananchi na kesi kusikilizwa 
kwa wakati.

Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka Bi. Bibiana Kileo akipokea ua la ukaribisho kutoka kwa Afisa Utumishi Bi. 
Rahel Sirari mara baada ya kuwasili Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Makao Makuu Jijini Dodoma katika hafla 
fupi ya Ukaribisho iliyofanyika tarehe 30 Aprili, 2024.
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UENDESHAJI WA 
MASHAURI MAHAKAMANI 
KWA MFUMO WA KIFICHO 

“SHERIA UZOEFU”

1.	 UTANGULIZI

Uendeshaji wa mashauri mahakamani nchini Tanzania imekuwa ni sehemu ya Utoaji haki kwa kipindi chote 
kabla na baada ya Uhuru. Mifumo yote ya madai na jinai wananchi wameitumia ili kupata haki wanazostahili. 
Kwa upande wa sheria za jinai, miendendo yake inafuata taratibu mbalimbali zilizowekwa kisheria ambazo 
hufuata taratibu za ndani ya nchi na nchi ambazo tumeridhi mifumo yake ya kisheria na miendendo hii 
ya uendeshaji mashauri hutumia vyombo mbalimbali ikiwemo vyombo chunguzi, taasisi ya mashtaka, 
mahakama na taasisi za marekebisho kama Magereza. Usikilizaji wa mashauri kimsingi ni kanuni ya ujumla 
kuwa yanapaswa kusikilizwa katika mahakama ya wazi ili watu wote na jamii washuhudie kama vile msemo 
maarufu wa kisheria unaosema kuwa “haki haipaswi tu kutendeka bali kuonekana inatendeka”.1

 Mfumo huu unatumika katika nchi nyingi duniani isipokuwa kwa baadhi tu ya mashauri ambayo ili kulinda 
utu wa mtu na makundi maalumu au usalama wa nchi basi sheria za nchi husika au maamuzi ya mahakama 
hutaka aina fulani ya mashauri kusikilizwa kwa kificho maarufu kwa lugha ya kiingereza kama “proceedings 
in camera”. Makala hii itaangalia utaratibu unavyotumika duniani na hapa Tanzania kwa kuangalia sheria 
mbalimbali na uzoefu wa mazoea ya kimahakama. Tutaona kwa ujumla uelewa wanajamii na wanasheria na 
hatimaye faida na changamoto zake na kupendekeza maboresho husika. 

2.	 NINI MAANA YA USIKILIZWAJI WA MASHAURI KWA KIFICHO

Usikilizwaji wa mashauri mahakamani kwa kificho ni utaratibu unaotumiwa na mahakama katika kusiliza aina 
fulani ya mashuri yanayohusisha makosa fulani au aina fulani ya watu bila kuruhusu watu wengine tofauti 
na wahusika katika shauri kuhudhuria au vyombo vya habari kwa lengo la kutotoa taarifa fulani kutokana na 
unyeti wake. Katika mashauri ya jinai Hakimu au Jaji anaweza akasikiliza shauri kwa kificho mwanzo mpaka 
mwisho au sehemu ya mwenendo ili kusoma au kupokea sehemu fulani ya ushahidi ikiwemo taarifa nyeti au 
fichi au kuendesha usuluishi baina ya wadaiwa wa shauri. 2

3.	 TAFSIRI ZISIZO ZA KISHERIA

Usikilizaji mashauri kwa kificho inaweza kuwa vikao au mashauri nyeti ya kampuni yanayohusu masuala 
nyeti kama ya mtumishi ,fedha, mbinu za biahara za ndani ya kampuni na hivyo kutoruhusu mtu au watu 
1	  Lord Hewart, aliyewai kuwa Jaji Mkuu wa Uingereza akiwa katika shauri la   Rex v. Sussex Justices, [1924] 1 KB 256”.
2	  Wex definition team, Cornel Law School, Legal Information Institute 2023. Angalia pia United States v. Zolin, 491 USA 554 (1989) na 
ONESMO LAURENT @ SALIKOKI versus R, Criminal Appeal 458 of 2018 CAT, Moshi.

Na Renatus Mathias Mkude
Mkurugenzi Msaidizi Ofisi ya Taifa ya Mashtaka anayehusika 
na makosa dhidi ya Binadamu na Utangamano wa Taifa.
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wengine kuhudhuria. 

4.	 HISTORIA FUPI YA MFUMO WA USILIZAJI MASHAURI KWA NJIA YA KIFICHO.

Utaratibu wa usikilizwaji wa mashauri kwa kificho umeanza siku nyingi nchi mbalimbali haswa Uingereza, 
Marekani na India na uliohusishwa sana na wanaharakati wa haki za binadamu waliotaka kulinda utu wa watu. 
Baadae wakati mabadiliko ya mifumo ya kisheria inaendelea uendeshaji mashauri kwa kificho umekuwa 
kama sehemu ya ulinzi wa mashahidi haswa wahanga wa matukio. Kwa kiasi ulilenga kuficha baadhi ya 
taarifa kutojulikana na umma na ndio maana vyombo vya habari na wanahabari hawakuruhusiwa kuchukua 
habari na kupeleka kwa umma.

Kimsingi chimbuko la usikiliwa mashauri kwa kificho au faragha lilipata nguvu kutokana na uwepo wa 
mikataba ya Kimataifa,3 kikanda4 na katiba za nchi ambazo kwa pamoja zimetamka misingi ya kulinda hakai 
za binadamu ikiwemo haki ya ulinzi, utu, kusikilizwa kwa bila uonevu na haki za ujumla.Misingi katika 
mikataba hiyo ilipelekea kutungwa kwa mikataba mingine ya makundi maalumu kama wanawake na watoto 
ambavyo inaendeleza misingi hiyo mikuu.

5.	 USIKILIZAJI WA MASHAURI KWA KIFICHO NCHINI TANZANIA

Kwa upande wa Tanzania Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeweka haki ya kulindwa na usawa 
mbele ya sheria na wakati wote kuzingatiwa utu wa mtu.5  Kwa upande wa Tanzania kanuni ya ujumla ni kuwa 
mashauri yote yanapaswa kusikilizwa katika mahakama za wazi na ikibidi kuwepo vyombo vya habari.6 Hata 
hivyo sheria imeweka utaratibu wa kusikiliza baadhi ya mashauri ya kiutawala na kimahakama kwa mfumo 
wa kificho. Hii ni pamoja na mashauri yanayohusu makosa ya kujamiana7, utolewaji wa ushahidi wa mhanga 
wa usafirisaji haramu wa binadamu,8 mashauri katika mahakama za watoto,9  mashauri katika Kamati ya 
Maadili ya Mawakili,10 mashauri katika Kamati ya Maadili ya Watumishi wa Umma11, Mashauri ya nidhamu 
za kitaaluma katika Taasisi za kitaalum, mashauri katika mahakama za kijeshi12 na mengine ambayo yana 
mifumo ya tarifa za siri. Katika mahakama za kawaida kuna takwa la kufanya maombi maalumu ili mahakama 
kutoa amri ya shauri kusikilizwa kwa kificho na mashauri mengine sheria imetamka kufaya hivyo.13

6.	 SHERIA NA KANUNI ZINAZOSIMAMIA USIKILIZAJI WA MASHAURI KWA 
KIFICHO.

Kimsingi usikilizwaji wa mashauri kwa kificho una chimbuko katika sheria mbalimbali lakini zinazotumika 
mara nyingi ni ikiwemo Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,14 Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya 
Jinai Sura ya 20,15 Sheria ya Ushahidi Sura ya 6,16Sheria ya Ugaidi,17 Sheria ya Mahakimu,18 Sheria ya Mtoto,19 
. Zipo Kanuni na miongozo mbalimbali ikiwemo Mwongozo wa Jaji Mkuu wa Uendeshaji wa mashauri ya 
Watoto,20 Miongozo ya Mkurugenzi wa Mashtaka ikiwemo Mwongozo wa Mkurugenzi wa Mashtaka kuhusu 

3	  Ibara ya 2(2), (3b), 10(1)(3) na 14(4) ya Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kisiasa na Kiraia, 1966
4	  Ibara ya 3, 4 na 5 ya Mkata wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu.
5	  Ibara ya 12(2) na 13 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977
6	  Section or case law
7	  Kifungu cha 186 cha Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai Sura ya 20,
8	  Kifungu cha 4 Sheria dhidi ya Usafirishaji Haramu wa Binadamu.
9	  Kifungu cha 8 na 11 cha Sheria ya Mtoto Kanuni za Taratibu za Mwenendo Mahakamani 2016 ambayo ni GN 182/2016.
10	  Kifungu cha 23 cha Sheria ya Mawakili wa Kujitegemea.
11	  Kifungu cha Sheria ya Utumishi wa Umma na Kanuni zake.
12	  Kifungu cha 73 cha Sheria ya Ulinzi ya Tanzania.
13	  Mfano Kifungu cha 186 cha Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai tajwa hapo juu. Angalia pia Mkurugenzi wa Mashtaka dhidi 
ya Abdi Sharif Hassan@ Msomali na Wenzake, shauri la Maombi namba 19/2020 Mahakama Kuu Mwanza.
14	  Ibara ya 12 na 13
15	  Kifungu cha 186
16	  Kifungu cha 
17	  Kifungu cha 
18	  Kifungu cha 14(1)(2)
19	  Kifungu cha 97. Pia angalia Stephen Mbemba dhidi Hassan Maulid, shauri la mapitio namba 2 la 2019 Mhakama Kuu Dodoma
20	  Kifungu cha 7 na 8
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Upelelezi na Ushughulikiaji wa mashauri ya Ubakaji,21  na miongozo na Kanuni zingine. Yapo pia maamuzi 
mbalimbali ya mahakama kuhusu usikilizaji wa mashauri kwa kificho.22

7.	 TAASISI HUSIKA KATIKA USIKILIZAJI WA MASHAURI KWA KIFICHO

Kwa mujibu wa sheria zipo Taasisi kadhaa zinazohusika katika mnyororo wa kushughulika na usikilizwaji wa 
mashauri kwa faragha lakini kwaa minajili ya Makala hii inayogusa masuala ya kijinai ni zile taasisi ambazo 
zinahusika na hatua hizo za mnyororo wa haki jinai kuanzia ukamati, mashtaka, usikilizaji na urekebishaji. 
Mahakama ndio msimamizi mkuu wa utaratibu husika akifatiwa na wadau wake kama OTM,Polisi Idara ya 
Ustawi wa Jamii magereza n.k 

Mtu anaweza kujiuliza kuwa ni kwa nini baadhi ya mashauri sheria imeweka utaratibu yasilizwe kwa faragha 
kama vile yale ya makosa ya kujamiana. Ni wazi kuwa utu na heshima ni tunu ambayo kila binadamu 
anaipenda na kuitaka na haswa ile ya kutoka katika jamii nzima. Kwa mfano nchi zingine kama India suala hili 
limewekwa katika katiba ikiwemo mashauri yanayohusu ndoa,taraka,uzinifu na usalama wa taifa.23 Suala hili 
lilitiliwa mkazo na Jaji Bachawat wa India.24 Lengo kubwa kushirikisha  wahusika tu shauri kuhudhuria shauri 
ni pamoja na kuwapa nafasi ya kuwa huru kujieleza na kulinda baadhi ya taarifa zao binafsi kutokwenda kwa 
umma na zaidi kulinda taarifa fiche za kitaifa.25

8.	 MAMBO YA KUJIFUNZA KUTOKA NCHI ZINGINE.

Kama ilivyoelezwa hapo juu mfumo huu ni wa kihistoria na ulianza kwa misingi ya kulinda haki za binadamu 
na mfano zipo nchi nyingi zina uzoefu mkubwa kama vile Uingereza,Marekani na India iliyotajwa hapo 
juu na hata nchi za Afrika ikiwemo Kenya. Hata katika nchi hizo chimbuko ilikuwa ni sehemu ya ulinzi wa 
mashahidi katika mifumo ya Haki. Katika kuangalia mifano michache Katika nchi ya Uingereza imeweka njia 
kadhaa za ulinzi wa mashahidi kulingana na mazingira ya mashauri husika ikiwemo kusikiliza kwa kificho.26 
Mfumo wa ulinzi wa mashahidi wa 2018 wa sheria ya India umeweka mfumo wa ulinzi ikiwemo kusikiliza 
mashauri kwa kificho na umelindwa na katiba ya nchi hiyo.27 Nchi ya Kenya imeweka utaratibu wa ulinzi wa 
mashahidi ikiwemo kusikiliza mashauri kwa mfumo wa kificho na kuanzisha taasisi maamlumu ya ulinzi wa 
mashahidi.28 

Hata katika mahakama za kimataifa zina mifumo thabiti ya kulinda mashahidi ikiwemo kusikiliza mashauri 
kwa kificho. Mfano Mahakama ya Kimataifa ya Jinai kwa kutambua umuhimu wa mfumo huu ina mifumo ya 
kusiliza mashauri kwa kificho.29

9.	 FAIDA NA CHANGAMOTO ZA USIKILIZAJI WA MASHAURI KWA KIFICHO

Siku za karibuni kumekuwa na mjadala kuhusu uwepo wa usikilizaji mashauri kwa kificho haswa katika zama 
za uwazi na ukweli na kukuwa kwa teknolojia ambapo mahakama nyingi usikilizaji mashauri ufanyika kwa 
mtandao. Suala hili limeleta mjadala kuhusu utaratibu huu na hivyo kuona umuhimu wa kujadili faida na 
changamoto zake.

9.1	 Faida za mfumo
9.1.1	 Inazuia watu kuanza kujadili hukumu kabla ya wakati.

21	  Kifungu cha 4.5.2(a)
22	  Stephen Mbemba hapo juu.
23	  Ibara ya 21 ya Katiba ya India
24	  Naresh vs. State of Maharastra (AIR 1967 SC 1)
25	  Kanubhai vs. Meena
26	  Sheria ya Haki za Vijana na Sheria Ushahidi ya 1999.
27	  Ibara ya 21 ya Katiba ya India.
28	  Ibara ya 50(8) na (9) ya Katiba ya Kenya na Sheria ya Ulinzi wa Mashahidi ya Sura ya 79. Rejea pia shauri la Mahakama Kuu Meru, 

katika Jamhuri dhidi ya Doyo Galgalo wenzake 3 shauri la Jinai namba.16 la 2019  
29	  ibara ya 64(2) na (6)(e) wa Mkataba wa Mahakama ya Kimataifa na kanuni za uendeshaji wa mashauri. Angalia pia The Prosecutor 
vs William Samoei Ruto and Joshua Arab Sang, ICC-01/09-01/11
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9.1.2	 Inalinda utu wa wahusika na haswa wahanga.
9.1.3	 Kulinda usalama wa siri za nchi.
9.1.4	 Uhakika wa ulinzi wa mashahidi.
9.1.5	 Kuepuka uwezekano wa kurubuni mashahidi.

9.2	 Changamoto za mfumo
9.2.1	 Kuna uwezekano wa kuzuia uwazi kwa umma.
9.2.2	 Inazuia na kubana wanazuoni wa sheria kujifunza maana wanahudhuria wale tu wanaohusika na 

mashauri hayo.
9.2.3	 Inazuia pia jamii kwa mapana yake kupata nafasi ya kujifunza kama ilivyo malengo ya 

mahakama za wazi.
9.2.4	 Watu walio mbali na majengo ya mahakama kukosa fursa ya kufatilia haswa wakati huu baada ya 

kukuwa kwa teknolojia
9.2.5	 Washtakiwa na wadau kukosa nafasi ya kujua ushahidi mapema haswa kwa Mahakama Kuu 

yenye mfumo wa upande wa mashtaka kuonesha ushahidi kabla ya kusikiliza.30

 

10.	HITIMISHO.

Kutokana na maboresho ya mifumo ya haki jinai duniani na ili kuweka ulinganifu wa pande zote za mashauri 
mahakamani suala la ulinzi wa mashaidi halikwepeki. Usikilizwaji wa mashauri kwa faragha kwa baadhi ya 
mashauri ni hatua muhimu katika mifumo hiyo ili kulinda haki na utu wa watu na kuwafanya kuwa huru. 
Tanzania iendelee kutumia uzoefu wa nchi zingine zilizofanya vizuri kwa malengo ya maboresho ya mifumo 
ya haki jinai kwa maslai mapana ya taifa na haswa haki jinai.Hata hivyo changamoto zilizoainishwa zifanyiwe 
kazi na mamlaka ili kuleta tija na haswa mapendekezo yaliyoanishwa katika Tume ya Mheshimiwa Rais ya 
Maboresho ya Haki Jinai.31 Bado mfumo wa usikilizwaji wa mashauri kwa kificho ni dhana nzuri katika 
hutoaji haki na hivyo wadau wote ikiwemo wapelelezi, waendesha mashtaka,Mahakimu na Majaji na wadau 
wengine washirikiane na kuendelea kutumia nyenzo hii katika kutenda haki.

30	  Kifungu cha 245-246 cha Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai.
31	  Rejea  Taarifa fupi ya Tume ya Rais ya Maboresho ya Taasisi za haki jinai, 2023.
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Ni Namna Gani Watoto 
Wanakumbwa na Janga la 
Ponografia

UTANGULIZI
Jaji Dlodlo D. V wa Mahakama ya Juu ya 
Rufani (The Supreme Court of Appeal) 
Afrika Kusini katika shauri la Essop v State1, 
anaeleza madhara ya ponografia kwa watoto 
kuwa yanaathiri heshima na mwenendo wa 
makuzi ya mtoto. Kauli hii inasadifu athari 
za ponografia katika mazingira yetu, kwani 
vipo visa vingi vibaya ambavyo vimeathiri 
watoto kutokana na kutazama au kujihusisha 
na ponografia. Visa vya ponografia kuvitaja 
kwa uchache hapa nchini, vipo vingi vya 
matukio ya ulawiti yalivyosheheni maeneo 
mbalimbali ikiwemo mashuleni, majumbani 
na vituo vya kulelea watoto nakadharika. 
Hivi karibuni imetokea katika darasa moja 
ambapo ilielezwa kuwa wanafunzi wa  kiume 
wa darasa la nne katika Shule ya Msingi  
hapa nchini (jina limehifadhiwa) walikuwa 
wakiingiliana kinyume na maumbile. 
Chanzo  kilibainika kwamba kilitokana 
na Mwanafunzi mmoja ambaye alitazama 
ponografia za watu waliokuwa wanaingiliana  
kinyume na maumbile katika mabanda 
umiza (maeneo maalumu ambayo watu 
hukusanyika na kulipia huduma ya kuangalia 
michezo mbalimbali ikiwemo mpira wa 
miguu kwa njia ya televisheni) naye akaona 
kama ni mchezo wa kawaida hivyo kwenda 
kuwafundisha wenzake shuleni na watoto 
wengine aliokuwa akicheza nao.  
1	  Case No.432/2020) [2021] ZASCA 66 (1 June, 2021

Kisa hiki kinatufundisha kuwa athari za 
mtoto anaye athirika na ponografia huathiri 
watoto wenzake maana mtoto haishi katika 
kisiwa hivyo mtoto mmoja anapoathirika 
na ponografia ni  jamii nzima inakuwa 
imeathirika. Vilevile wazazi au walezi 
huathirika kwa kiwango kikubwa kwa 
kupoteza matumaini baada ya kubaini mtoto 
wao haendi  katika makuzi mazuri kwa 
kuathirika na ponografia.
MSINGI YA KISHERIA
Kutokana na madhara makubwa ya ponografia 
kwa watoto vita dhidi ya ponografia kwa 
watoto zimechukua sura ya Kimataifa na 
Kitaifa. Kimataifa ipo mikataba ya mbalimbali 
inayozitaka nchi washiriki kuweka mikakati 
ya dhati ya kupambana ponografia, mfano; 
Mkataba wa kimataifa kuhusu haki za watoto 
(International Convention on Rigth of the 
Child, 1990).  
Kitaifa, kimsingi kila nchi imeweka utaratibu 
wa kupambana na ponografia mathalani 
Mwaka 2022, Uingereza iliandaa muswada 
wa kuimarisha ulinzi katika mitandao (The 
Online Safety Bill) ambapo muswada huo 
ulisaniwa na kuanza kama sheria kuanzia 
mwezi Oktoba 2023 ijulikanayo Sheria ya 
Usalama Mtandaoni (The Online Safety 
Act)2, sheria hii imeweka takwa la watoa 
huduma za mtandao (Service Providers) kwa 

2	  2023 Chapter 50 muswada ulipitishwa kuwa sheria tarehe 
26 October, 2023.

Na Tulumanywa Majigo 
Wakili wa Serikali
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"

vigezo kuzuia watoto kutazama maudhui 
ya ponografia kwa kuweka vigezo vya 
kuchunguza umri wa mtoto kama vile kutumia 
matumizi ya vitambulisho na kuchukua 
jitihada mbalimbali kuweza kubaini umri 
wa mtoto kabla ya kutazama maudhui 
yanayohusiana na ponografia.  
Sheria hiyo pia imeweka takwa la wazazi, 
walezi na watoto kutoa taarifa za uhalifu 
unao uhusiana na maudhui ya picha za 
unyanyasaji wa watoto mitandaoni. Kimsingi 
Sheria mpya ya Usalama wa Mitandao (The 
Online Safety Act) ya Uingereza imezingatia 
kumlinda mtoto katika kuzuia , Kukamata, 
Kupeleleza na Kushtaki uhalifu unaohusiana 
na ponografia. 
Marekani kwa upande wake, pia iko mbioni 
kutunga sheria ya Usalama wa Watoto 
Mtandano (Kids Online Safety Act) kupitia 
muswada ulioandaliwa wa kuimarisha ulinzi 
katika mitandao (A Bill to Protect the Safety 
of Children on the Internet) ambapo muswada 
huo uliwasilishwa na kusomwa mara mbili  
kupitia wawakilishi wawili wa wananchi 
ambao ni Mr. Blumenthal na Bi. Blackburn 
katika Seneti na Baraza la Wawakilishi 
(Senate and House of Representatives) na 
sasa inafanyiwa kazi na Kamati3, Mswada 
huu hii imeweka takwa la watumiaji wa vifaa 
vya umeme hasa vilivyounganishwa kwenye 
mtandao wakiwemo wazazi kuzingatia 
maslahi ya mtoto, kutowaumiza watoto 
na kujenga misingi ya ulinzi kwa watoto 
kutazama maudhui ya ponografia hasa wale 
wa miaka 16 au chini yake.  
Kenya, kupitia sheria inayozuia matumizi 
mabaya ya kompyuta na makosa mtandao 
(The Computer Misuse and Cybercrimes 
Act, 2018) ni kosa la jinai kwa mtu yeyote 
kujihusisha na ponografia ya watoto 
ikiwemo kuchapisha kwenye mtandao. Hivi 
karibuni Mahakama ya Watoto ya Milimani 
Nchni Kenya katika Shauri la jinai, kati ya 
3	  Kikao cha kwanza katika Mkutano wa Bunge 117.

Jamhuri dhidi ya Sharo Nanjala Wabwile 
alia Roshabavacanema Cherop4, ukurasa wa 
5 na 6 Mahakama kabla ya kutoa adhabu 
kwa mshitakiwa, ilijiuliza swali kwa nini 
mtoto analindwa kutokana na mwingiliano 
wa kimtandao?. Hivyo kwa kuzingatia sheria 
mablimbali Mahakama ilijiridhisha kwamba 
mtoto yupo katika makundi yenye mazingira 
magumu (vulnerable groups) na jukumu la 
ulinzi lipo kwa kila mmoja ili kuhakikisha 
kuwa wanatimiza malengo yao.
Hapa Tanzania, kifungu cha 13 na 14 cha 
Sheria ya Makosa ya Mtandao, 2015 ni 
kosa la jinai kwa mtu yeyote kujihusisha  
na ponografia za aina yoyote ile ikiwemo 
za watoto kwa kuchapisha au kusababisha 
kuchapishwa au kutoa au kuweza upatikanaji 
kupitia katika mfumo wa kompyuta picha za 
ponografia au ponografia za watoto.
Ni namna gani Watoto wanakuwa wahanga 
wa Ponografia? 
Mwanazuoni Sarah Skye Napier5, katika 
Tasnifu yake ya Uzamivu anaeleza visa vingi 
ambapo watoto wanakuwa wahanga wa 
ponografia. Na kimsingi chanzo kikubwa cha 
athari za ponografia kwa watoto ni usimamizi 
usioridhisha wa matumizi ya mitandao kwa 
watoto.  Hili lina uhalisia katika mazingira 
yetu kwani kwasasa si ajabu kumuona mzazi 
au mlezi  anamwachia simu mtoto/kompyuta 
ambaye  huitumia mitandao na kutazama 
maudhui yoyote atakayo pasipo usimamizi 
wa karibu. Ambapo imethibitishwa kuwa 
mbali ya watoto kuathirika na maudhui 
ya ponografia kupitia mitandao watoto 
wamekuwa wakirubuniwa na kufundishwa 
maadili/uhalifu na wahalifu kupitia mitandao 
pasipo wazazi/walezi kujua. Pia imeelezwa 
4	  Shauri la Jinai Na. E007/2024- natambua kuwa shauri 

hili lilisikilizwa na Mahakama ya Hakimu Mkazi Kenya, ambayo siyo 
mahakama ya kumbukumbu kisheria (court of record) lakini kutokana 
ukubwa ukubwa na madhara ya ponografia kwa watoto hivi sasa, ni 
vema kurejea uamuzi huu kwa ajili ya kubaini ukubwa wa tatizo na 
kuweka njia sahihi za utatuzi.

5	  https://ses.library.usyd.edu.au/browse?type=author&val-
ue=Napier%2C+Sarah+Skye
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kuwa wazazi au walezi huwaruhusu watoto 
wao kutumia kompyuta kwa lengo la 
kucheza michezo mbalimbali bila kujua 
kwamba baadhi ya michezo hiyo imekuwa 
na maudhui ya kiponografia ambayo baadae 
huaribu makuzi na mwenendo wa Mtoto.
HITIMISHO
Maudhui ya ponografia kwa watoto 
yanaangamiza Taifa la kesho, hivyo basi 
ili kuliokoa Taifa la kesho katika zama hizi 
za utandawazi ni pamoja na kuimarisha 
usimanizi kwa watoto katika matumizi ya  
mitandao. Suala la udhibiti wa ponografia 
haliwezi kufanikiwa ikiwa jukumu hili 
litaachiwa vyombo vya dola  pekee pasipo 
ushiriki wa umma. Hivyo elimu ya kuhusiana 
na maudhui ya ponografia yanatakiwa 

Hapa Tanzania, kifungu cha 13 na 14 cha Sheria ya Makosa ya Mtandao, 2015 
ni kosa la jinai kwa mtu yeyote kujihusisha  na ponografia za aina yoyote ile 

ikiwemo za watoto kwa kuchapisha au kusababisha kuchapishwa au kutoa au 
kuweza upatikanaji kupitia katika mfumo wa kompyuta picha za ponografia 

au ponografia za watoto"

kufahamishwa kwa umma ili kuwezesha kila 
mwananchi kuchukua hatua katika kudhibiti 
athari za ponografia kwa watoto. 
Aidha vita dhidi ya athari za maudhui 
ya ponografia zitafanikiwa endapo kama 
kutakuwepo na hatua mahususi katika kuzuia  
kama vile utolewaji wa elimu kuanzia 
serikali za mitaa, mashuleni, nyumba za 
ibada, semina na mikusanyiko mbalimbali, 
kuwawajibisha watoa huduma za mitandao 
(Service providers), udhibiti wa mabanda 
umiza na kuweka mifumo mizuri ya utoaji 
taarifa kuhusiana na uhalifu wa kimitandao 
na urekebishaji wa Sheria ili kuweka misingi 
mizuri ya Uzuiaji, Ukamataji na Upelelezi 
wa Makosa yanayohusiana makosa ya 
ponografia. 

"
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Matumizi ya Ushahidi 
wa Kisayansi katika 
kuthibitisha Makosa ya 
Unyanyasaji wa Kingono – 
Changamoto na Malengo. 
Na Valence Shinda Mayenga
Wakili wa Serikali Mkuu
DHANA YA USHAHIDI WA KISAYANSI 
KATIKA JINAI.

Sehemu ya XV ya Kanuni ya Adhabu inatenganisha 
makosa ya kingono, katika makundi mawili yale 
kawaida na yale ya kufanya ngono kinyume na 
maumbile. Umuhimu wa matumizi ya uchunguzi wa 
kisayansi katika mashauri haya unaonekana katika 
maamuzi mbalimbali ya Mahakama na kwenye 
sheria mbalimbali zilizopitishwa na Bunge.

Waendesha Mashtaka na Wapelelezi wanatakiwa 
kuongeza uelewa kuwa kuna maamuzi na miongozo 
mbalimbali juu ya namna sahihi ya kuchukua 
sampuli na kuziwasilisha katika maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali kwa ajili ya Uchunguzi. Uthabiti 
huu wa Ushahidi wa kisayansi katika mashauri ya 
kingono unaweza kutumika katika mazingira mengi 
na machache kati ya hayo ni (1)kusaidia kuongeza 
nguvu ya kiushahidi pale ambapo hakuna Ushahidi 
wa moja kwa moja (2) wataalam mbalimbali 
walioanishwa na sheria kujaza nyaraka za kitaalam 
zinazosaidia kuthibitisha utendekaji wa kosa, (3) 
kuwapa wahanga wigo mzuri wa kuwasilisha 
malalamiko yao mapema ili yachunguzwe kisayansi 
(4) Matumizi ya Ushahidi wa vinasaba (DNA) 
(5) kusaidia kubaini changamoto za aina hii ya 

uchunguzi namna unavyokusanywa, kuchakatwa 
na kuwasilishwa mahakamani.

Wachunguzi na waendesha mashtaka wanalo jukumu 
kubwa sana la kuhakikisha uchunguzi huu wa 
kisayansi unatumika na kuwasilishwa mahakamani 
hususani katika mashauri ya unyanyasaji wa 
kingono.

UTANGULIZI

Makosa ya unyanyasaji wa Kingono yanashika 
kasi katika jamii yetu Pamoja na kuwa adhabu 
iliyowekwa kwa wanaokutwa na hatia kuwa kali 
sana. Makosa haya yamekuwa yakifanywa mara 
nyingi kwa Watoto wa jinsia zote (wa kike na wa 
kiume) Japokuwa haijandikwa popote lakini ukweli 
ni kuwa kosa linapokuwa na adhabu kali basi 
linahitaji Ushahidi madhubuti katika kulithibitisha. 
Katika mazingira haya umuhimu wa matumizi 
ya Ushahidi wa kisayansi kuwahusisha wakosaji 
na makosa waliyoyafanya unakuwa wa umuhimu 
mkubwa.

Kila mmoja wetu ni shahidi juu ya matukio ya 
unyanyasaji wa kingono yanayoendelea nchini 
kwetu, mitandao ya kijamii imejaa taarifa za matukio 
ya unyanyasaji wa kingono unaotendeka kila 
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siku, wabakaji nao wanafikishwa mahakamani kila 
siku. Ni aibu kubwa kuwa makosa haya hayabagua 
yafanyike kwa nani yamuache nani, tumesikia na 
kuona Watoto wakiwafanyia matendo haya mama 
zao, wazazi wakiwafanyia Watoto wao wa kuwazaa, 
walimu wakiwafanyia wanafunzi, watumishi wa dini 
wakiwafanyia waumini wao, watu wenye mtindio wa 
ubongo nao hawajaachwa nyuma katika kutendewa 
masaibu haya, maafisa wa polisi wakiwafanyia 
mahabusu, madaktari wakiwafanyia wagonjwa n.k 
pia kuna ongezeko la wimbi la mimba za utotoni 
kwa wanafunzi wa shule jambo linalopelekea Watoto 
wengi wa kike kusitisha masomo yao, kutoroka 
nyumbani na wakati mwingine kupoteza Maisha 
kutokana na kupata mimba katika umri mdogo mbaya 
zaidi imekuwa ikiwasababishia kupata maambukizi 
ya magonjwa ya zinaa kama Ukimwi. Imefika wakati 
sasa Watoto wamekuwa wakitumika katika biashara 
ya ngono katika majiji makubwa.

Kutokana na ongezeko hili la ukatili wa kingono, ni 
wazi kuwa jamii yetu imefikia hatua mbaya ambayo 
sasa ni jukumu la kila mmoja wetu kulivalia njuga 
suala hili na kulikemea kwa kadri nafasi yake 
inavyoruhusu.

Pamoja na ongezeko hili la makosa ya unyanyasaji 
wa kingono katika nchi yetu, tunazo sheria kali 
zinazoweka katazo la matendo haya, makatazo mengi 
yanaonekana katika sehemu ya XV ya Kanuni ya 
Adhabu kuanzia kifungu cha 129A mpaka kifungu 
cha 161. Makosa yanayojirudia mara kwa mara na 
ambayo tumeyajadili katika makla hii niyale ya 
Ubakaji, Kulawiti na kuzini na maharimu. Kosa la 
kumsababishia ujauzito binti wa shule adhabu yake 
inapatikana katika kifungu cha 60A (3) cha sheria ya 
Elimu (The Education Act) kifungu hicho kinasomeka 
kama ifuatavyo

  60A (3) Any person who impregnates a primary 
school or secondary school girl commits an offence 
and shall, on conviction, be liable to imprisonment 
for a term of thirty years.

Kifungu kilichoainishwa hapo juu kinaonyesha ni 
kwa namna gani makosa ya unyanyasaji wa kingono 

yanabeba adhabu kubwa, lengo kuu la makosa haya 
kubeba adhabu kubwa ni kuwaadhibu vikali wakosaji 
lakini pia kuwaonya wanaokusudia kufanya makosa 
haya kuachana na nia hiyo kabisa. Pamoja na uwepo 
wa adhabu hii kali unyanyasaji wa kingono bado 
haujakoma, Makala hii haikupata takwimu sahihi juu 
ya makosa haya lakini kwa kutazama yanayoendelea 
katika jamii unaweza kusema kuwa makosa haya 
yanazidi kuongezeka.

Makosa haya wahanga wake wakubwa ni mabinti 
wa umri mdogo na sababu zifuatazo zinaonyesha ni 
kwanini wahanga wakuu wa makosa haya ni mabinti 
wa umri mdogo, Kwanza ni umasikini, mabinti 
wengi wananyanyasika kingono wakilipwa ujira 
mdogo wa fedha ama kupewa vitu vidogo vidogo, 
wakati mwingine wazazi wamekuwa wakiwaozesha 
mabinti zao katika umri mdogo ili wapate fedha. 
Pili kukosa ufahamu, Watoto wengi wanajihusisha 
katika vitendo hivi bila kuwa na ufahamu wa yale 
wanayoyafanya, wengine wanafuata mkumbo na 
engine wanaona ni starehe tu. Tatu Madhara ya 
ukuaji wa teknolojia, matukio mengine yanatokana 
na kuiga kutokana na yale vijana waliyoyaona katika 
mitandao ya kijamii ponografia ikiwa ndo kinara 
katika hili. Nne ni matumizi ya dawa za kulevya hili 
nalo ni tatizo sugu ambalo linapelekea Watoto wengi 
katika majiji na miji mikubwa kujihusisha kwenye 
ngono zembe Tano ni Imani potufu, tumeshuhudia 
watu wakijihusisha katika vitendo vya ngono katika 
kutimiza matakwa yao ya kiimani wengine wakiamini 
kuwa itawaletea bahati na wengine wakiamini 
watapata mali, hii imekuwa ikihusIsha ubakaji kwa 
wazazi na Watoto lakini pia watu kuwabaka watu 
wenye mtindio wa kiakili n.k. Sita Kukimbilia mjini 
hii pia ni changamoto kubwa sana inayochangia 
kukwamisha juhudi za kupambana na makosa haya 
ya unyanyasaji wa kingono. Kuna ongezeko kubwa 
la Watoto wanaokimbia toka vijijini Kwenda mijini, 
mbaya zaidi Watoto hawa hukimbilia mijini wakiwa 
hawama mwenyeji wala mahala pa kufikia.

Mfano mzuri wa tukio la namna hii ni lile lillotokea 
Wilayani Tarime, vijana wawili walisafiri kutoka 
Mwanza kuelekea Tarime kwa njia ya basi, walifika 
mjini tarime majira ya saa moja na nusu usiku 
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hawakuwa na mwenyeji wala fedha za kujikimu 
hivyo waliamua kulala katika korido za vibanda vya 
maduka vilivyopo katika stendi ya mabasi Tarime. 
Wakiwa wamelala usiku alifika mtu mmoja na 
kuwambia awapeleke nyumbani kwake wakalale na 
wao walikubali, wakiwa njiani wanaenda baada ya 
kufika sehemu yenye vichaka, mtu huyo aliwageuka 
na kuanza kuwatendea vitendo vya ngono kinyume 
na maumbile, Watoto wale walilia wakiomba 
msaada na mlinzi aliyekuwa karibu na maeneo hayo 
aliweza kuwaokoa na mtu huyo alitiwa nguvuni. 
Jambo hili lilitokea katika mji mdogo wa Tarime, 
unaweza kuona ni kwa kiwango gani janga hili ni 
kubwa katika miji mikubwa zaidi ambako Watoto 
wanakimbilia kila siku.  Saba ni mmomonyoko wa 
maadili, mmomonyoko wa maadili ni jambo jingine 
ambalo linachangia kwa uhalifu huu kuongezeaka. 
Wamaume watu wazima kwa sasa hawaoni aibu 
kuwatongoza mambinti wadogo wenye umri sawa na 
mabinti zao na kitendo cha Watoto kuwakubalia watu 
wazima hawa ni ishara nyingine ya mmomonyoko 
wa maadili katika jamii. Kuna matukio mengine 
ya unyanyasaji wa kingono yanatokea kutokana na 
wazazi kutotimiza majukumu yao katika malezi, 
wakati mwingine unakuta Watoto wanaingia na 
kutoka nyumbani kwa wazazi wao muda wowote 
kadri wanavyotaka na kadri wanavyoamua bila 
kupata pingamizi lolote kutoka kwa wazazi wao.

Makosa haya ya unyanyasaji wa kingoni yanazidi 
kukithiri katika jamii yetu, bila kuathiri jitihada 
zingine zinazofanyika kupambana na uhalifu wa aina 
hii, wahalifu wanapaswa kukamatwa na kushtakiwa 
na hatimaye kupata adhabu kwa mujibu wa sheria. 
Kama ilivyo kwa makosa mengine, jukumu la 
kuthibitisha kuwa mhalifu ametenda kosa liko upande 
wa mashtaka na kiwango cha uthibitishaji ni kutoacha 
shaka yoyote yenye maana, ili kukidhi takwa hili 
la kisheria Ushahidi wa kitabibu ni miongoni mwa 
ushahidi muhimu sana ili kuthibitisha kama kweli 
muhanga alitendewa tukio ama kweli mtuhumiwa 
alihusika kutenda kosa. Sote tunafahamu msimamo 
wa kisheria unaotumika kwa muda mrefu sasa kuwa 
Ushahidi mzuri katika makosa ya unyanyasaji wa 
kingono unatoka kwa mtendewa wa tukio. Hili pia 

linatiliwa mkazo na kifungu cha 127(6) Sheria ya 
Ushahidi, sura ya 6 marejeo ya 2022, inapoelezwa 
kuwa mahakama ikimuamini muhanga wa tukio 
basi inaweza kumtia hatiani mshtakiwa bila kuhitaji 
Ushahidi mwingine wa ziada. Hii inaenda mbali 
zaidi kuonyesha kuwa hata kama Ushahidi wa 
kitabibu utakuwa haujaleta majibu Chanya dhidi ya 
malalamiko ya muhanga, bado haiwezi kubatilisha 
ukweli toka kwa muhanga ambaye ndiye kimsingi 
alikumbana na kadhia ya unyanyasaji wa kingono, 
tazama shauri la MASALU KAYEYE dhidi ya 
Jamhuri Rufaa ya Jinai no. 20 ya mwaka 2017 
ukurasa wa 21-22

Japokuwa Ushahidi wa kisayansi au kidaktari 
kwenye mashauri mengine sio wa lazima, lakini hii 
haipaswi kuchukuliwa kama ndio utaratibu. Kuna 
wakati mwingine Ushahidi wa kisayansi haukwepeki 
ili kuthibitisha hoja katika shauri, kuna mzaingira 
ambayo unakuta muhanga kwasababu zozote zile 
kwa mfano umri au mtindio wa ubongo hawezi kutoa 
Ushahidi mahakamani. Katika mazingira ya namna 
hii Ushahidi wa kisayansi haukwepeki, mfano mzuri 
unapatikana katika mashauri yafuatayo, MAKENJI 
KEMURA dhidi ya Jamhuri rufaa ya Jinai nambari 
30 ya 2018, Ushahidi wa Muhanga katika shauri 
hili ulitupiliwa mbali kwa kuchukuliwa kinyuma 
na utaratibu lakini Ushahidi wa daktari uliokoa 
jahazi kuweza kuthibitisha kuwa Muhanga alikuwa 
ameingiliwa. Pia tazama shauri la STEWARD 
KOSTA @ NGOLE dhidi ya Jamhuri, rufaa ya 
jinai nambari 42 ya mwaka 2021 katika shauri 
hili muhanga alikuwa na umri wa mwaka mmoja 
na miezi saba tu hivyo hakuweza kutoa Ushahidi 
wake juu ya madhira yaliyomsibu lakini mtuhumiwa 
alitiwa hatiani kwa kutegemea Ushahidi wa kitabibu 
kuthibitisha kuwa alikuwa ameingiliwa.

Makosa ya kumsababishia ujauzito binti wa shule 
kama yanavyoainishwa kwenye sheria ya Elimu 
nayo yanatazamwa katika Takakuri mbili tofauti. 
Tafakuri ya kwanza inajikita katika mlengo kuwa 
kusababisha ujauzito kwa binti wa shule hakuwezi 
kuthibitishwa kwa maneno matupu, Ushahidi wa 
kisayansi unatakiwa katika kuthibitisha uhusika 
wa mshtakiwa na kiumbe kilichopo tumboni. Kwa 
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mfano katika shauri la PETER SILVESTER dhidi 
ya Jamhuri rufaa ya jinai nambari 205 ya 2019 
mahakama ilisema yafuatayo

“…What the prosecution was able to prove was that 
the victim was impregnated. It did not bring concrete 
evidence to prove that it was the accused, now the 
appellant, who caused such pregnancy. That would 
have best been proved by scientific evidence and in 
the circumstances of the case the DNA test evidence 
was much appropriate to ascertain the fatherhood of 
the baby, which evidence in turn would have proved 
a person liable for impregnating the victim. In the 
absence of such kind of evidence it was unsafe to 
find the appellant guilty of impregnating the victim’. 
(Emphasis added).

Msimamo huo wa mahakama umefuatwa pia katika 
Mashauri yafuatayo

1.	 RWAKI ZACHARIA dhidi ya Jamhuri rufaa ya 
jinai nambari 23 ya mwaka 2021 

2.	 LUME DANGA dhidi ya Jamhuri rufaa ya 
Jinai nambari 16 ya mwaka 2022

3.	 GOROBANI BRANDI @ KATUMBO dhidi ya 
Jamhuri rufaa ya jinai nambari 86 ya mwaka 
2021

Tafakuri ya Pili hii inakinzana na ile tafakuri ya 
kwanza, tafakuri hii inaamini kuwa kuthibitisha 
makosa ya kumsababishia ujauzito binti wa shule 
hapahitajiki Ushahidi wa kisayansi na maamuzi 
yaliyojitokeza kuunga mkono tafakuri hii ni 
HAMIS MAHENDI dhidi ya Jamhuri rufaa ya 
jinai nambari 121 ya mwaka 2020 na shauri la 
MAWAZO KUTAMIKA  dhidi ya  Jamhuri rufaa 
ya Jinai nambari 64 ya mwaka 2020. Mlengo mkuu 
wa Tafakuri hii wanasema kuwa kama ilivyo kwa 
makosa mengine ya unyanyasaji wa kingono, kosa 
la kumsababishia ujauzito binti wa shule linaweza 
kuthibitishwa kwa kuongea tu. Ukitazama kwa ukaribu 
tafakuri hizi mbili unaona kuwa kuna mkanganyiko 
mkubwa juu ya maamuzi ya Mahakama Kuu katika 
tafakuri hizi mbili. Jitihada zetu kutafuta maamuzi ya 
mahakama ya Rufaa juu ya matumizi ya Ushahidi wa 

vinasaba ili kuthibitisha ujauzito hazikuzaa matunda 
zaidi, ila kuna shauri moja tu la Mawazo Kutamika 
ambalo lilitolewa maamuzi tarehe 24/02/2023.

Kanuni za kisheria zinahitaji maamuzi ya Mahakama 
za juu kufuatwa na Mahakama za chini (Doctrine of 
Precedent) na kwa mantiki hiyo shauri la Mawazo 
Kutamika lililotolewa maamuzi na mahakama ya 
rufaa ambalo linasema matumizi ya Ushahidi wa 
vinasaba sio muhimu katika kuthibitisha makosa ya 
kumsababishia binti wa shule ujauzito. Lakini hilo 
sio lengo la Makala hii, Makala hii inalenga kuibua 
fikra mpya juu ya matumizi ya Ushahidi wa kisayansi 
katika makosa ya kingono. Tumetazama kwa ukaribu 
juu ya tafakuri hizi mbili hatuwezi kusema ni tafakuri 
ipi ni sahihi zaidi, lakini tunaweza kutoa maoni yetu 
tu. Ni wazi kuwa tafakuri hizi mbili haziwezi kuwa 
sawa kwa wakati mmoja, lakini kwa mtazamo wetu 
tunaona kuwa Tafakuri ya kwanza juu ya matumizi 
ya vinasaba inamashiko. Tunasema hivyo kwasababu 
kama tulivyotangulia kusema hapo awali, upande wa 
mashtaka wanalo jukumu la kuthibitisha hoja bila 
kuacha shaka yoyote yenye maana, katika kufanya 
hivyo unatakiwa kuwa na Ushahidi wote wa msingi 
unaoweza kukusaidia kuthibitisha shtaka. Tunaamini 
kwamba kwa namna yoyote ile kama mshtakiwa 
ana mahusiano na kiumbe kilichopo tumboni basi ni 
busara kwa namna ambavyo teknolojia imekua basi 
kufanya uchunguzi wa kisayansi kuthibitisha hilo, 
kutokuwepo kwa Ushahidi wa aina hii mahakama 
inaweza kufanya maamuzi dhidi ya upande wa 
mashtaka. Changamoto kuu katika matumizi ya aina 
hii ya Ushahidi ni kuwa itabidi usubiri mtoto azaliwe 
ili uweze kuchukua vinasaba, hii inatokana na takwa 
la kisheria linalotokana na sheria Usimamizi wa 
vinasaba vya binadamu, sheria namba 8 ya mwaka 
2009, sheria hii katika kifungu cha 45 inazuia 
uchukuaji wa sampuli za mama mjamzito isipokuwa 
pale inapochukuliwa kwa ajili ya matibabu. Sheria 
hiyo inasema yafuatayo.

45 (1) The Human DNA test shall not be conducted 
on a pregnant woman unless the test is for medical 
purposes.

Kwa maelekezo hayo ya sheria kama vinasaba 
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vitachukuliwa kwa binti mjamzito kwa ajili ya 
uchunguzi/upelelezi itakuwa imekiuka matakwa ya 
sheria na hivyo kufanya Ushahidi huo kutokuwa 
sahihi kwenye macho ya sheria. Changamoto hii ni 
kubwa kwani inawalazimu wapelelezi kusubiri miezi 
tisa mpaka mtoto anapozaliwa, kwa kipindi chote 
hiki mtuhumiwa atatakiwa kuwa nje kwa dhamana.

2.  LENGO LA MAKALA HII

Ujumbe unaokusudiwa kupatikana baada ya 
kusoma Makala hii ni kuwa matumizi ya Ushahidi 
wa kisayansi katika mashauri ya unyaynyasaji wa 
kingono ni ya muhimu, na yanaweza kuwa kama 
daraja kuunganisha mapungufu yaliyopo katika 
kesi ya upande wa mashtaka. Makala hii itumike 
kama ukumbusho katika maeneo yaliyojadiliwa 
lakini pia ifungue macho ya wapelelezi, waendesha 
mashtaka na waamuzi juu ya ukusanyaji, utunzaji 
na utumiaji wa Ushahidi wa kisayansi. Makala hii 
itajadili sheria mbili ambazo ni The Medical, Dental, 
and Allied Health Professionals Act and The Human 
DNA Regulation Act. Kupitia sheria hizi uchunguzi 
wa kisayansi kwenye mashauri ya unyanyasaji 
wa kingono ndiko unakofanyikia. Umuhimu wa 
matumizi ya Ushahidi wa kisayansi kwenye mashauri 
haya ulisemwa katika shauri la CRISTOPHER 
KANDIDIUS @ALBINO dhidi ya Jamhuri, rufaa 
ya jinai nambari 394 ya mwaka 2015 mahakama 
ilisema yafuatayo –

 “Unfortunately, despite the enactment of the Human 
DNA Regulation Act, 2009 (Act No. 8 of 2009) 
criminal investigation and prosecution in Tanzania 
still shy away from comprehensive use of the DNA 
evidence to fill evidential gaps to solve crimes 
especially where there is lack of direct evidence”

Nukuu hiyo hapo juu inajielezea yenyewe hatuhitaji 
kuweka chumvi nyingi. Katika kurasa zinazofuata 
tutajadili namna ya ukusanyaji na utumiaji wa 
Ushahidi wa kisayansi kwa kutumia sheria tajwa 
hapo juu. Karibu tusafiri pamoja.

3.	 SHERIA YA MADAKTARI, MADAKTARI 
WA MENO NA WATAALAMU WA 
AFYA SHIRIKISHI (THE MEDICAL, 

DENTAL, AND ALLIED HEALTH 
PROFESSIONALS ACT)

Kawaida tukio la uhalifu wa kingono 
linapowasilishwa katika vituo vya polisi, polisi 
humpatia fomu namba tatu (PF 3) muhanga kwa 
ajili ya kumsaidia katika huweka kumbukumbu 
za matibabu yake. Fomu hii ni maalum na 
inapatikana katika mwongozo wa utendaji kazi 
wa Jeshi la Polisi nambari 170 wa mwaka 2021. 
Mwongozo huu unatolewa na Inspekta Jenerali 
wa Jeshi la Polisi kwa mamlaka aliyopewa na 
kifungu cha 7(2) cha Sheria ya Jeshi la Polisi na 
Huduma saidizi Sura ya 322 marejeo ya mwaka 
2002. PF 3 imegawanyika katika sehemu nne, 
sehemu ya kwanza inajazwa na afisa wa polisi 
ambaye anaelekeza daktari afanye uchunguzi 
kwa mgonjwa, daktari anafanya uchunguzi kwa 
mgonjwa kisha anajaza sehemu ya pili, tatu na 
nne ya PF 3,

The Medical, Dental, and Allied Health 
Professionals Act inamtambua mtu anayeweza 
kujaza PF 3 kwa namna ifuatayo kama 
inavyoelezewa kwenye vifungu vya 18 na 22

“A person holding degree, advanced diploma 
or certificate in medicine or dentistry from an 
institution recognized by the Council, with his 
level of competency and registered or enlisted 
to practice as such…”

Tafsiri hii ya mtu anayeweza kutoa huduma kwa 
mgonjwa aliyepewa PF 3 imeainisha kiwango 
cha elimu anachotakiwa kuwa nacho mtoa 
huduma. Tafsiri hii ni tofauti na tafsiri iliyokuwa 
inapatikana kwenye sheria iliyofutwa Medical 
Practitioners and Dentists Act (Cap 152 
R.E 2002) sheria hii kwenye kifungu cha pili 
yenyewe ilitoa tafsiri ifuatayo

“a person professing to practice medicine or 
surgery, or holding himself out as ready and 
willing to give medical or surgical treatment 
to patients and that person has to be registered 
and licensed pursuant to provisions of sections 
17 and 22 of the Act”
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Hoja tunayojaribu kujenga hapa ni kuwa wapelelezi 
wanapaswa kuhakikisha kuwa afisa anayehusika 
katika ujazaji wa PF 3 anakidhi matakwa ya sheria 
vinginevyo Ushahidi wake unaweza usipokelewe 
mahakamani. Makosa ya mara kwa mara yamekuwa 
yakidhihirika baada ya wauguzi (nurses) kujaza PF 
3 wakati sheria haiwatambui, hivyo hawawezi kutoa 
maoni ya kitaalamu kwenye mashauri ya unyanyasaji 
wa kingono. Kwa mfano katika shauri la HAMIS 
KAYANDA dhidi ya Jamhuri Criminal Appeal No. 
166 la mwaka 2018 Mahakama ya Rufani ilipoketi 
Mbeya ilisema muuguzi sio afisa anayeruhusiwa 
na sheria kujaza PF 3. PF 3 iliondolewa kwenye 
vielelezo vilivyowasilishwa na upande wa mashtaka, 
lakini mahakama ilibakiza Ushahidi wa mdomo wa 
nesi, Ushahidi huo ulibaki sio kama mtaalam bali 
ulibaki kama mtu ambaye alimshughulikia muhanga 
wa tukio katika hatua za awali. Matukio mengine 
ya uhalifu wa ubakaji yanapelekea mpaka kutokea 
kwa mauaji hivyo kumuhitaji mtaalam kufanya 
uchunguzi wa mwili wa marehemu na kujaza taarifa 
ya uchunguzi wa mwili wa marehemu, hali kama 
hii iliwahi kujadiliwa kwenye shauri la CHARLES 
BODE dhidi ya Jamhuri rufaa ya jinai nambari 46 
ya mwaka 2016 na mahakama ilisema kuwa maafisa 
Tabibu nao ni miongoni mwa watu wanaoruhusiwa 
kufanya uchunguzi wa mwili wa marehemu. 
Japokuwa kifo kinapotokea katika mazingira ya 
kubaka basi kosa litakalopelekwa mahakamani ni la 
mauaji japokuwa mauaji yakithibitika kosa la kubaka 
nalo litakuwa limeadhibiwa moja kwa moja.

3.1	Changamoto wanazokabiliana nazo Wapelezi 
na waendesha Mashtaka katika matumizi ya 
Ushahidi wa kisayansi.

Kuna changamoto mbalimbali wanakumbana 
nazo wapelelezi na baadaye waendesha mashtaka 
katika upatikanaji na matumizi ya Ushahidi wa 
kisayansi kwa wahanga wa unyanyasaji wa 
kingono.

i.	 Kuchelewa kutoa taarifa ya tukio, 
kuna nyakati wahanga huwa wanafika 
kituo cha polisi kutoa taarifa ya tukio 
wakiwa wamechelewa sana mfano siku 

kadhaa baada ya tukio kutokea, hii 
huathiri namna nzuri ya kupata Ushahidi 
wa kisayansi unaotakiwa kwa kuwa 
baadhi ya dalili zinakuwa zimeshapotea 
au kufutika kabisa, wakati mwingine 
ucheleweshaji huu wa taarifa umekuwa 
ukiathiri kesi ya upande wa mashtaka 
hasa pale kunapokosekana sababu za 
msingi za kwanini muhanga alikawia 
kuwasilisha taarifa kituo cha polisi.

ii.	 Uchunguzi wa kitabibu kwa muhanga 
kuchelewa. Kumpatia PF 3 muhanga 
ni suala moja na muhanga Kwenda 
hospitali ni suala lingine, wakati 
mwingine wahanga wanapewa PF 3 
waende hospitali lakini hawaendi kwa 
wakati unaotakiwa, hii huchangia kwa 
mgonjwa kupata maambukizi zaidi na 
mimba zisizotarajiwa. Sababu kubwa 
inayochangia ni umasikini, uchunguzi 
unaohusisha jeshi la polisi nao unahitaji 
kulipiwa, hivyo pale ambapo familia ya 
muhanga inakuwa haijajiandaa ipasavyo 
katika kuhudumia matibabu ya muhanga 
inaweza ikachukua muda familia kutafuta 
pesa ili kumpatia matibabu muhanga.

iii.	 Ujazaji usiokidhi matakwa wa PF 3.  
Baadhi ya wahudumu wa afya wanakosa 
ufahamu na uzoefu juu ya namna ya 
kujaza PF 3, wakati mwingine sehemu 
yanayotakiwa kujazwa kwenye sehemu 
ya tatu yanajazwa kwenye sehemu ya 
nne ya PF 3. Hii inapelekea upelelezi 
kuchukua muda mrefu kwani jalada 
linapofikishwa Ofisi ya Mashtaka 
kwa ajili ya maamuzi, mwendesha 
mashtaka analazimika kulirudisha 
kwa ajili ya marekebisho kwenye PF 
3, muda mwingine mapungufu hayo 
hayabainiki mapema na kukuta tayari 
PF 3 imeshatolewa mahakamani kama 
kielelezo.

iv.	 Kutofuata taratibu za kutoa kielelezo 
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mahakamani. Utoaji wa vielelezo vya 
kinyaraka Mahakamani kama PF 3 una 
taratibu zake, na siku za hivi karibuni 
kumekuwa na ukiukwaji wa taratibu 
hizo, utoaji wa vielelezo vya kinyaraka 
unapitia hatua tatu muhimu ambazo 
ni, moja kuitambua na kuielezea 
nyaraka kabla haijapokelewa, mbili 
ni kupokelewa mahakamani na tatu 
kuisoma nyaraka hiyo mahakamani 
baada ya kupokelewa kama kielelezo. 
Utaratibu huu umekuwa ukikiukwa 
katika mashauri mengi hivyo kupelekea 
PF  3 kuondolewa kama sehemu ya 
kielelezo pale inapofika hatua ya rufaa.

v.	 Kutozingatia matakwa ya kifungu 
cha 240 cha Sheria ya Mwenendo wa 
Makosa ya Jinai. Kifungu cha 240 cha 
sheria tajwa hapo juu kinaruhusu taarifa 
za kitabibu kutolewa na mtu mwingine 
hata kama sio mtaalamu wa tiba ambaye 
alihusika na kuandaa nyaraka hiyo. 
Lakini kifungu cha 240(3) cha Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai kina taka 
Mahakama kumtaarifu mshtakiwa haki 
yake ya kuamua kama anamuhitaji afisa 
aliyehusika na ujazaji wa taarifa hiyo ya 
kitabibu kwa ajili ya maswali ya dodoso. 
Kwenye baadhi ya mashauri takwa 
hili la kisheria halizingatiwi na hivyo 
kupelekea kielelezo husika kuwekwa 
kando wakati wa rufaa.

4.	 SHERIA YA UDHIBITI WA VINASABA 
VYA BINADAMU, 2009 (THE HUMAN 
DNA REGULATION ACT, 2009).

Sheria hii inatoa miongozo ya namna ya 
kukusanya, kufungasha, kusafirisha, kuhifadhi, 
kuchambua na kuharibu sampuli za vinasaba vya 
binadamu. Vinasaba vya binadamu maana yake 
ni asidi ya Deoksiribonucleic ambayo ni nyenzo 
ya kijenetiki iliyopo kwenye kiini cha seli na 
mitochondria ambayo hurithiwa nusu kutoka kwa 
kila mzazi kibaolojia (tafsiri hii ni kwa mujibu 

wa kifungu cha tatu cha sheria ya udhibiti wa 
Vinasaba vya Binadamu, 2009). Ushahidi wa 
vinasaba vya binadamu katika uthibitisho wa 
mashtaka ya jinai ulitumika kwa mara ya kwanza  
katika kesi ya mauaji ya JOSEPH LUGATA 
dhidi ya Jamhuri rufaa ya jinai namba 317 
ya mwaka 2009. Katika Shauri hili, Mrufani 
wakati wa upelelezi, alikutwa na fulana na 
kofia iliyokuwa na damu. Wasifu wa sampuli za 
damu kutoka kwa watoto wa marehemu na mali 
zilizokamatwa zililingana baada ya uchambuzi 
hivyo kuhusisha mshtakiwa/mrufani na kifo cha 
marehemu. Kuhusiana na matumizi ya ushahidi 
wa vinasaba vya Binadamu Mahakama ilisema 
kwamba ni muhimu kila mara kuwa na ushahidi 
mwingine huru ambao unaweza kumtia hatiani 
mshtakiwa mbali na kipimo cha vinasaba.

Katika uchunguzi wa makosa ya jinai, 
vinasaba vya binadamu vinaweza kukusanywa 
na kuchunguzwa kwa ajili ya kuthibitisha 
utambulisho wa mtu (HID yaani Human 
Identification), wazazi ama mambo mengine 
yanayoweza kukutwa eneo la tukio. Katika 
uchunguzi wa aina hii sampuli za aina mbili 
zinaweza kutumika, sampuli ya aina ya kwanza ni 
zile sampuli za ndani (intimate sample) ambazo 
zaweza kuwa damu, manii au majimaji mengine 
ya tishu, ama nywele zingine zinazopatikana 
sehemu iliyofichika ya mwili wa mwanadamu. 
Sampuli aina ya pili ni ile ambayo sio ya ndani 
(non – intimate) sampuli za aina hii zinaweza 
kuwa ni mate, mkojo, nywele za nje ya mwili, 
kucha au vitu kutoka chini ya kucha, nyayo za 
mguu au mkono n.k. jambo muhimu la kuzingatia 
hapa ni kuwa sampuli hizi za vinasaba lazima 
zichukuliwe na afisa anayetambulika na sheria. 
Kwa ajili ya upelelezi afisa anayetambuliwa 
na sheria kuchukua sampuli ni Mkuu wa 
Kituo (OCS) ama afisa mwenye cheo cha juu 
zaidi ya Mkuu wa Kituo ama afisa wa polisi 
aliyeidhinishwa na Waziri wa Mambo ya Ndani 
kwa ajili ya kukusanya sampuli za vinasaba. 
Kwa msingi huo ni kosa kisheria kwa sampuli 
za vinasaba vya binadamu kukusanywa na mtu 
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ambaye hatambuliki kisheria. 

Sampuli hizo baada ya kukusanywa zinapelekwa 
kwenye maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali 
ama maabara maalumu iliyoidhinishwa kwa 
ajili ya uchunguzi wa vinasaba vya Binadamu. 
Maombi ya uchunguzi wa vinasaba lazima 
yafanyike kwa maandishi na kwa upelelezi 
unaofanywa na Jeshi la Polisi afisa mwenye 
mamlaka ya kufanya maombi ni Afisa wa 
Polisi mwenye cheo cha Inspekta wa Polisi na 
kuendelea. Kama maombi yatafanywa na Afisa 
ambaye hajatajwa na sheria basi maombi hayo 
ni batili na hayawezi kutumika kuthibitisha 
hoja Mahakamani. Kama ilivyo kwa Ushahidi 
mwingine, ukusanyaji, ufungashaji, usafirishaji 
na upembuzi wa vinasaba lazima uainishwe 
wakati wa usikilizaji wa shauri husika ili kuweza 
kuonyesha kuwa kielelezo kilichofikishwa 
mahakamani ndicho hasa kilipatikana kutokana 
na tukio linalobishaniwa. Kushindwa kuonyesha 
mtiririko huu kwa ufasaha kunaathiri thamani 
ya kielelezo hicho pale mahakama inapokuwa 
inakitegemea kufanya maamuzi.

5.	 HITIMISHO 

Katika Makala hii kwa ufupi tumeangazia 
uhusiano uliopo juu ya uchunguzi wa kisayansi 
na uthibitishaji wa mashauri ya jinai, tumeainisha 
ni kwa namna gani Ushahidi unaweza 
kukusanywa na kuwasilishwa Mahakamani. 
Hii ni katika uwanda mzima wa matumizi ya 
teknolojia kuendana na kasi ya ulimwengu 
ambapo teknolojia inaweza kutumika kuwatia 
hatiani wakosaji na kuwaondoa hatiani wale 
wasiokuwa na hatia. Makala hii haikuwa 
inakusudia kulinganisha mambo haya mawili 
bali ililenga kuonyesha umuhimu wa matumizi 
ya Ushahidi wa kisayansi katika kuthibitsha 
mashauri ya jinai. Jambo la kufurahisha ni 
kuwa Pamoja na kuwa Sheria ya Udhibiti wa 
Vinasaba vya Binadamu , 2009 (The Human 
DNA Regulation Act, 2009). Imeanza kutumika 
kwa takribani miaka 15 sasa lakini matumizi 

yake katika kesi za unyanyasaji wa kingono ni 
madogo mno.

Kwa kuzingatia mapungufu tuliyoyabainisha 
hapo juu, tunayo mapendekezo mawili ili 
kuweza kutibu mapungufu hayo

1.	 Matumizi ya Uchunguzi wa Vinasaba vya 
binadamu, tunapendekeza ongezeko la 
matumizi ya uchunguzi wa vinasaba kwani 
kama ukifanyika kwa ufasaha utasaidia 
kuondoa changamoto nyingi zilizopo katika 
jamii yetu lakini pia itasaidia kuwatia 
hatiani wenye hatia na kuwaondoa hatiani 
wasiokuwa na hatia. Pia kutokana na namna 
uhalifu wa kingono unavyofanyika na 
upelelezi wake kuwa wa kiwango cha chini, 
ni wakati muafaka sasa kutumia Ushahidi 
wa vinasaba katika kuthibitisha makosa ya 
aina hii.

2.	 Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kama taasisi 
yenye mamlaka ya kuratibu uchunguzi na 
upelelezi wa makosa ya jinai, inapaswa ijikite 
katika kuwaogoza wapelelezi wa makosa ya 
kingono kutumia uchunguzi wa vinasaba 
miongoni mwa uchunguzi mwingine 
wanaokuwa wanaufanya. Hatua hii itasaidia 
kuziba pengo lililopo kati ya uchunguzi 
unaofanyika na mashtaka yanayowasilishwa 
mahakamani, pia kubadilisha simulizi 
iliyopo kuwa ushahidi wa muhanga  unatosha 
kumtia hatiani mshtakiwa bila kujali kuwa 
Ushahidi huo unaweza kuwa na changamoto. 
Changamoto ya mashahidi wasioweza 
kutoa ushahidi japokuwa ni waathirika wa 
ukatili wa kingono pia inaweza kutatuliwa 
kwa matumizi ya ushahidi wa aina hii, kwa 
mfano wahanga viziwi, wenye mtindio wa 
ubongo Watoto wadogo na mabubu. Pia 
Mafunzo ya mara kwa mara kwa wapelelezi 
na waendesha mashtaka kuhusu ushahidi 
wa kisayansi utaleta tija kwani baadhi ya 
kesi hupata changamoto kutokana na weledi 
mdogo katika eneo hili.
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Wanawake kutoka Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka wakikabidhi 
vifaa mbalimbali kwa Muuguzi 
Mfawidhi kutoka Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Dodoma 
Bw. Stanley Mahundo 
vitakavyowasaidia wagonjwa 
wenye uhitaji waliopo katika 
hospitali hiyo ikiwa ni ishara 
mojawapo ya kufanya matendo ya 
huruma.

Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka 
Bi. Bibiana Kileo akimkabidhi 
zawadi ya tuzo Mkurugenzi wa 
Mashtaka nchini Bw. Sylvester 
Mwakitalu ambayo imetolewa 
na Chama cha Wafanyakazi 
(TUGHE) Tawi la Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka kwa niaba ya 
Watumishi wote wa Ofisi hiyo 
ikiwa ni ishara ya kuthamini 
mchango wake katika kuleta 
mabadiliko ya Taasisi, kujali 
maslahi ya watumishi na 
kuboresha mazingira ya kazi.

Mkurugenzi wa Mashtaka 
Bw. Sylvester Mwakitalu, 
Mkurugenzi wa Upelelezi wa 
Makosa ya Jinai Bw. Ramadhani 
Kingai, Mkurugenzi Mkuu 
wa TAKUKURU Bw. Crispin 
Chalamila, Kamishna Generali 
wa Mamlaka ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za 
Kulevya Bw. Aretas Lyimo, Naibu 
Mkurugenzi wa Mashtaka Bi. 
Bibiana Kileo wakifuatilia taarifa 
ya hali ya Magereza kutoka kwa 
Mkuu wa gereza la Mahabusu la 
Keko, Kamishna Msaidizi Juma 
Mgumba wakati walipotembelea 
gereza la Mahabusu Keko 
Jijini Dar es salaam tarehe 19 
Novemba, 2024.

HABARI PICHA
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Watumishi wa Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka Mkoa wa Arusha 
na baadhi ya wawakilishi wa 
TUGHE kutoka baadhi ya Mikoa 
wameungana na Wafanyakazi 
wengine kuadhimisha Siku 
ya Wafanyakazi Duniani 
iliyofanyika  tarehe 1 Mei, 2024 
katika viwanja vya Sheikh Amri 
Abeid Jijini Arusha.

Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka 
Bara Bi. Bibiana Kileo (kulia) 
akizungumza na Watumishi wa 
Afisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka 
Zanzibar, Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka Bara na Mahakama 
ya Tanzania (hawapo pichani) 
wakati wa ziara ya kutembelea 
Makao Makuu ya Mahakama 
Jijini Dodoma iliyofanyika tarehe 
14 Agosti, 2024. Kulia kwake ni 
Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka 
Zanzibar, Bi. Mwanamkaa 
Mohammed.

Mkurugenzi wa Mashtaka 
nchini Bw. Sylvester Mwakitalu 
(katikati) na Naibu Mkurugenzi 
wa Mashtaka nchini Bi. Bibiana 
Kileo (watatu kushoto) wakiwa 
na washiriki wa mafunzo ya 
Upelelezi wa makosa ya Uhalifu 
wa Kifedha yaliyofanyika tarehe 
2 Septemba, 2024 Jijini Dar es 
Salaam.
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Miaka Arobaini na Nne (44) 
ya Kesi ya Waziri Amani

UTANGULIZI

Tarehe 6 Mei 1980, Mahakama ya Rufani iliyoketi 
Arusha ilitoa maamuzi yaliyobariki kutiwa hatiani na 
hukumu ya Kifo aliyopewa Mrufani Waziri Amani 
katika Mahakama Kuu Kanda ya Arusha ambapo 
awali Mrufani alishtakiwa kwa kosa la Mauaji ya 
Kukusudia katika Mahakama Kuu Kanda ya Arusha. 
Waziri Amani alishitakiwa kwa Mauaji ya kukusudia 
ya DAUD S/O MEKASI lililotokea tarehe 25 
Desemba 1975 katika Kijiji cha Mwangalile – Kahe 
Wilaya ya Moshi Mkoani Kilimanjaro. Baada ya 
kutoridhishwa na kutiwa hatiani Waziri Amani 
aliwasilisha Rufaa katika Mahakama ya Rufaa  
akipinga kutiwa hatiani na adhabu iliyotolewa. 

HOJA/MALALAMIKO KATIKA RUFAA

Waziri Amani kupitia uwakilishi wa Wakili Msomi 
Mr. Kapoor aliwasilisha hoja mbili za Rufaa, hoja ya 
kwanza alidai kuwa alitiwa hatiani kwa kuegemea 
ushahidi dhaifu wa utambuzi.  Kwa maelezo 
kuwa tukio lilitokea usiku na ushahidi uliotolewa 
haukuweza kukidhi vigezo vya utambuzi. 

Hoja ya pili ilikuwa, kulikuwa na kukinzana 
kwa ushahidi kwa maelezo kuwa kulikuwa na 
kuhitilafiana kwa ushahidi kuhusiana na maeneo yapi 
katika mwili wa marehemu kulikuwa na kovu kwani 
mashahidi watatu wa upande Mashtaka walieleza 
kuwa marehemu alidhuriwa upande wa kushoto 
wa kifua ilihali ushahidi wa Daktari ulionyesha 
Marehemu alidhuriwa Mgongoni. 

UAMUZI WA MAHAKAMA YA RUFAA

Katika uamuzi wake kuhusiana na hoja ya utambuzi 
iliyowasilishwa, Mahakama ya Rufaa ilitoa vigezo 

vifutavyo vya kuzingatiwa wakati wa kutathmini 
uhakika wa ushahidi wa utambuzi ikiwamo; ni muda 
gani mashahidi walishuhudia tukio, kama ni usiku 
au mchana? Je ni umbali gani shahidi aliyeshuhudia 
alikuwepo? kwa chanzo kipi cha Mwanga? na Je 
mshtakiwa aliwahi kufahamika kwa mashahidi kabla 
ya tukio au la? 

Mahakama iliona kuwa kwa kuangalia ushahidi 
uliotolewa Mahakamani na upande wa mashtaka 
na kwa kuangalia maswali ya dodoso yaliyoulizwa 
na kujibiwa na Waziri Amani, alitambuliwa vyema 
wakati wa tukio. Na kuhusiana na hoja ya pili ya 
kukinzana kwa ushahidi kuhusiana na maeneo 
ambayo marehemu alidhuriliwa, Mahakama iliona 
maeneo ambayo mashahidi watatu upande wa 
Mashtaka waliyazungumzia yalikuwa ni maeneo 
sahihi tofauti na yale yaliyozungumziwa na Daktari 
katika Taarifa ya uchunguzi wa kifo hivyo waliona 
hoja hii ilikosa mashiko. 

ASILI YA KANUNI ZA UTAMBUZI 

Mahakama ya Rufani wakati ikitoa vigezo vya 
utambuzi haikurejea shauri lolote lililowahi 
kuamriwa hapo kabla hivyo ni rahisi kusema 
kwamba kanuni hizi za utambuzi katika tasnia ya 
jinai nchini zilitolewa kwa mara ya kwanza katika 
shauri la Waziri Amani. 

Hata hivyo kanuni hizo za utambuzi zilizotajwa 
ikiwamo za kuthibitisha muda gani mashahidi 
walishuhudia tukio? Je ni kwa umbali gani? 
kwa chanzo kipi cha Mwanga? na Je mshtakiwa 
aliwahi kufahamika kwa mashahidi kabla? katika 
uthibitishaji wa utambuzi zinaoonekana zilishawahi 
kutolewa au kuamriwa hapo kabla katika shauri la 

Na Ignas Mwinuka, Ofmedy Mtenga
Mawakili wa Serikali
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Ilikuwa ni tarehe 26/10/1995 siku nne tu kabla 
ya uchaguzi Mkuu wa kwanza wa vyama vingi. 
MATHIAS BUNDALA alimuua Mkewe wa Pili 
Bi Sarah Stephen. Mauaji haya yalifanyika katika 
kijiji cha Mwisole kata ya Lutenda wilaya na mkoa 
wa Tabora. Mathias alikuwa ni Afisa Tabibu na 
alikuwa akiendesha biashara ya Zahanati inayoitwa 
Wazazi Zahanati wakati Bi Sarah alikuwa ameajiliwa 
kama Muuguzi katika Zahanati hiyo. Kwasababu 
alizozifahamu vizuri Bwana Mathias mwenyewe 
alimuua mkewe na kumtupa kwenye Shimo la kukatia 
mbao kisha kuufukia mwili wake. Fununu zilianza 
kusambaa kuwa Bwana Mathias amemuua mkewe 
huyo mdogo (Sarah), katika hali ya kushangaza 
Kaka wa Bwana Mathias , ndg. Robert Bundala 
alimtaarifu Mwenyekiti wa eneo hilo Bw. Pastory 
Ngasa kuwa kuna uwezekano mdogo wake kamuua 
Mkewe. Tarehe 29/10/1995 majira ya jioni baada ya 
uvumi kuzagaa sana juu ya kutoonekana kwa Sarah , 
Mwenyekiti aliamua kuwataarifu Polisi, ASP Francis 
Masawe akiwa katika kituo cha kupigia kura kwa 

R v Turnbull [1977] QB 224 katika Mahakama ya 
Rufaa   huko Uingereza, shauri ambalo mpaka sasa 
linatumika kama shauri la msingi katika rejea katika 
uthibitishaji wa utambuzi kama ilivyo kwetu katika 
shauri la Waziri Amani v. Republic [1980] TLR 250

HITIMISHO.

Tangu Mwaka 1980 ambapo uamuzi huu utolewe 
na Mahakama ya Rufaa, mpaka sasa shauri hilo 
limebaki kama shauri la msingi katika rejea 

katika  kuthibitisha utambuzi wa washtakiwa. Na 
kimsingi shauri hili limechukua umarufu mkubwa 
kwani limekuwa likitumika sana miongoni mwa 
Waendesha Mashtaka,  Mawakili wa kujitegemea  na 
watoa maamuzi kwa maana ya Waheshimiwa Majaji 
na Mahakimu kwa rejea mahakamani na hivyo ni 
aghalabu sana kwa mwanasheria anayejishughulisha 
na kesi za jinai kutofahamu  misingi ya kinanuni ya 
shauri la Waziri Amani.

uchaguzi uliokuwa unafanyika kesho yake aliondoka 
eneo hilo ili kushughulikia taarifa za kifo cha Sarah. 
Na katika kufanya haya walianzia nyumbani kwa 
Bwana Mathias Bundala kumuhoji juu ya pahala 
alipo mke wake. Mathias baada ya kuulizwa hakuwa 
na majibu yanayoeleweka na alionyesha wasiwasi 
mkubwa. Jambo hili lilimfanya ASP Francis 
kuwa mkali kidogo na mwishowe Bwana Mathias 
aliwapeleka pahala alikokuwa amefukia mwili 
huo.  Giza lilikuwa limeingia lakini walifukua na 
walipoona mwili waliamua kumtia Mathias nguvuni 
na kesho yake walifika na Daktari eneo hilo kwa ajili 
ya kufukua Mwili. Dr Ruben Nyanga baada ya mwili 
kufukuliwa alishindwa kuufanyia mwili uchunguzi 
kuweza kubaini sababu ya kifo kwakuwa ulikuwa 
umeanza kuoza lakini ulitambulika kuwa ni mwili wa 
Sarah Stephen. Huo ndio ulikuwa mwanzo wa bwana 
Mathias Bundala kushtakiwa na ushahidi wa upande wa 
mashtaka ulikuwa ni wa kimazingira (circumstancial) 
kuwa aliyemuua Sarah ni Mathias, baada ya usikilizaji 
wa kesi, Mathias alikutwa na kesi ya kujibu na katika 

Na Tawabu Yahya Issa 
Wakili wa Serikali

Mathias Bundala na Sakata 
la Kumuua Mke Wake Mdogo 
Kwa Wivu wa Mapenzi
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utetezi wake alileta utetezi kuwa yeye hakuwepo eneo 
la tukio wakati Mkewe anakutwa na umauti (defence 
of alibi) Waungwana wazee wa Baraza walisema 
Bundala hakuwa na hatia kwakuwa hakuna aliyemuona 
akitekeleza mauaji hayo na pia kuwa sababu za kifo 
cha marehemu hazikuainishwa. Jaji Mwita alikuwa 
na maoni tofauti na waungwana wazee wa baraza na 
alimtia hatiani Mathias na kusema ushahidi ulikuwa 
wa kimazingira, pia taarifa za kujikanganya kwa 
bwana Bundala juu ya mahala alipo Sarah.. lakini pia 
kuwa Bwana Bundala utetezi wake wa kutokuwepo 
eneo la tukio haukutia doa ushahidi wa upande wa 
Mashtaka. Mathias Bundala akawa amehukumiwa na 
Mahakama Kuu Kanda ya Tabora kunyongwa mpaka 
kufa. Bwana Bundala hakuridhishwa na Hukumu hiyo 
hivyo akakata rufaa Mahakama ya Rufani Tanzania na 
ikawa imezalishwa Kesi Maarufu sana katika uwanda 
wa Haki Jinai MATHIAS BUNDALA VS THE 
REPUBLIC, CRIMINAL APPEAL NO. 62 of 2004 
CAT at MWANZA

Tarehe 26/02/2007 saa mbili asubuhi gari kutoka gereza 
la Butimba likiwa limebeba wafungwa na Mahabusu 
akiwemo Mathias Bundala lilifika Mahakama Kuu 
Mwanza maeneo ya Kamanga. Mathias Bundala kesi 
yake Rufaa iliitwa na Naibu Msajili wakati huo S.M 
Rumanyika na kupitia Wakili Msomi Galati, Bwana 
Bundala aliwasilisha sababu zifuatazo ili kuonekana 
hana hatia 

i) sababu ya kifo cha marehemu haikuainishwa 

ii) hakukuwa na shahidi wa kuona kwa macho 
aliyeshuhudia Bundala akimuua Sarah 

iii) ushahidi wa mashahidi wa mashtaka ulikuwa 
unajichanganya sana Jamhuri katika rufaa hii 
iliwakilishwa na Bw. Mdemu (Wakili wa Serikali). 
Jambo la kufurahisha ni kuwa S.M Rumanyika 
ambaye alikuwa Naibu Msajili na Mr Mdemu (wakili 
wa Serikali) kwa sasa wote ni Majaji wa Mahakama 
ya Rufani. Tuendelee Mr Mdemu alisema rufaa ya 
bwana Bundala haina mashiko na sababu zake hazina 
mashiko pia hivyo itupiliwe mbali na hatia na adhabu 
yake ya kunyongwa mpaka kufa iendelee. Majaji 

wa Rufani walikubaliana na hoja za Wakili Mdemu 
(wakati huo) na walisema kuwa;- Kwanza sio takwa 
la kisheria kuwa sababu ya kifo lazima iainishwe 
katika kila mauaji, Mahakama ya Rufani wanaamini 
kuwa kifo kinaweza kuthibitishwa kwa ushahidi 
wa kimazingira bila kuleta mwili wa marehemu au 
taarifa ya uchunguzi wa mwili wa Marehemu. Pili, 
kuhusiana na kutokuwa na shahidi wa kushuhudia 
mauaji yakitendeka Mahakama ya Rufani ilisema 
kuwa kama kila mauaji yanapaswa kushuhudiwa kwa 
macho basi wauaji wengi wataondoka bila kuadhibiwa 
kwakuwa wanaamini kuwa mauaji yanaweza kuwa 
ya namna nyingi, mtu anaweza kuuawa kwa sumu, 
kuzama majini, njaa n.k hivyo mauaji sio lazima 
yashuhudiwe kwa macho. Tatu, kuhusu mkanganyiko 
wa mashahidi katika kutoa ushahidi wao, Mahakama 
ya rufani inaeleza kuwa inaruhusiwa kwa mtu kuwa 
amesahau baadhi ya vitu kibinadamu pale anapokuwa 
anatoa ushahidi baada ya muda mrefu tukio kutokea 
(katika shauri hili mashahidi walitoa ushahidi miaka 
tisa baada ya tukio kutokea) hivyo dosari ndogondogo 
zinaweza kutokea katika maelezo ya mashahidi na 
zinaruhusiwa. Mahakama ya rufani inamalizia kwa 
kusema kuwa ushahidi wa kimazingira hauchukuliwi 
kama mnyororo wa baiskeli kwamba kiungio kimoja 
kikikatika basi mnyororo hauwezi kufanya kazi, bali, 
wanasema kuwa ushahidi wa kimazingira unapaswa 
kutazamwa kama nyuzi za kamba kwamba uzi ukiwa 
mmoja unaweza usihimili mzigo lakini zile nyuzi 
zikiunganishwa kwa pamoja zinaweza kuhimili 
mzigo mkubwa zaidi na kuwa ya manufaa. Hivyo 
walivyopitia ushahidi wa kimazingira uliowasilishwa 
na Jamhuri katika shauri la Mathias wanaona 
ushahidi huo ukisomwa kwa pamoja haupati tafsiri 
nyingine, ila, kuwa Bwana Mathias Bundala alimuua 
kwa kukusudia mkewe mdogo Bi. Sarah Stephen.  
Mahakama ya Rufani iliendeleza hatia ya Bwana 
Bundala na Adhabu yake ya kunyongwa mpaka kufa 
iliendelezwa. Mahakama ya Rufani ni mahakama ya 
mwisho.
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Uendeshaji wa Mashauri 
ya Wanyama Pori: Uombaji 
na Utolewaji wa Amri 
za Uteketezaji wa Nyara 
Zinazoharibika Kwa Haraka

Na Clarence J. Mhoja
Wakili wa Serikali

1. UTANGULIZI

Kama ilivyo katika mashauri ya kawaida ya jinai, 
katika mashauri yahusuyo wanyamapori, hususani 
yale ya kukutwa na nyara za serikali, vielelezo vya 
aina mbalimbali hutolewa na upande wa Jamhuri 
kwa lengo la kuthibitisha kosa. Baadhi ya nyara na 
vielelezo vinavyokuwa vimekamatwa na watuhumiwa 
mfano nyama, wanyama au sehemu za wanyama 
waliouawa haviwezi kuhifadhiwa kusubiri kutolewa 
kama vielelezo Mahakamani wakati wa usikilizwaji 
wa shauri kutokana na hali ya kuharibika kwa haraka. 
Katika mazingira haya, sheria imeruhusu vielelezo 
hivi vinavyoharibika haraka kuteketezwa kwa amri 
ya Mahakama. Amri ya uteketezaji wa kielelezo ndio 
hutumika wakati wa usikilizwaji wa shauri husika 
badala ya kielelezo ambacho mtuhumiwa anadaiwa 
kukutwa nacho. Mahakama ya Rufaa katika shauri la 
Rufaa ya Jinai Namba 168 ya 2019 baina ya Ngasa 
Tambu dhidi ya Jamhuri ilisisitiza kuwa ushahidi 
pekee utakaoweza kuthibitisha kuwa kulikuwa na 
kielelezo kabla ya uteketezwaji wake ni nyaraka 
itambulikayo kama inventori ambayo hubeba amri 
inayoruhusu uteketezaji wa kielelezo hicho. Kwa 

mantiki hiyo, pale inapotokea, kielelezo husika 
hakipo na hakuna inventori na amri ya uteketezaji au 
kuna dosari ya kisheria kuhusu amri ya uteketezaji, 
basi shtaka la kupatikana na nyara za serikali haliwezi 
kuthibitishwa. 

2. UOMBAJI WA AMRI ZA KUTEKETEZA 
NYARA NA VIELELEZO VINAVYOHARIBIKA 
HARAKA

Maombi ya kuteketeza nyara na vielelezo 
vinavyoharibika haraka yanaweza kuwasilishwa 
kipindi ambapo upelelezi unaendelea au wakati 
wowote mara baada ya shauri kufunguliwa 
Mahakamani. Maombi yanaweza kufanywa 
kupitia kifungu cha 101(1) cha Sheria ya Hifadhi 
ya Wanyamapori [Sura ya 283 Marejeo ya 2022] 
ambacho kinaipatia mahakama mamlaka ya kutoa 
amri ya kuteketeza vielelezo vinavyoharibika 
haraka wakati wa upelelezi kabla ya mashtaka 
kufunguliwa mahakamani au baada ya mashtaka 
kufunguliwa mahakamani. Mwongozo wa namna 
ya kufanya maombi ya kuteketeza vielelezo kabla 
kesi haijafunguliwa mahakamani umetolewa pia 
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katika Aya ya 25 ya Kanuni ya 229 ya Mwongozo wa 
Utendaji Kazi wa Jeshi la Polisi Tangazo la Serikali 
Na. 315 la 2021 (PGO).  

•	 Utaratibu wa Kuteketeza Kielelezo Kabla 
Kesi Haijafunguliwa Mahakamani

Kifungu cha 101(1) (a) cha Sheria ya Hifadhi ya 
Wanyamapori [Sura ya 283 Marejeo ya 2022] 
ambacho kinaipatia Mahakama mamlaka kutoa 
amri ya kutekeketeza vielelezo vinavyoharibika 
haraka hakijaweka utaratibu wa kufuatwa wakati 
wa kufanya maombi ya kuteketeza vielelezo 
kabla kesi haijafunguliwa mahakamani. Utaratibu 
ambao unaongoza katika kufanya maombi haya na 
ambao unakubalika na  mahakama ni ule ambao 
umebainishwa katika aya ya 25 ya Kanuni ya 
229 ya Mwongozo wa Utendaji Kazi wa Jeshi la 
Polisi Tangazo la Serikali Na. 315 la 2021 (PGO). 
Ili mahakama iweze kutoa amri ya kutekeketeza 
kielelezo, Kanuni ya 229  inaweka utaratibu kwamba 
kielelezo kiwasilishwe mahakamani pamoja na 
mtuhumiwa kwa ajili ya mahakama kukiona na kutoa 
amri ya kuteketeza.

Maombi ya kuteketeza kielelezo kinachoharibika, 
kama ilivyo kwa maombi mengine ya kimahakama, 
hufanyika kwa njia ya mdomo au maandishi. Iwapo 
maombi haya yatafanyika kwa njia ya mdomo, 
mtuhumiwa atapelekwa mbele ya Hakimu pamoja 
na kielelezo husika na fomu ya inventori. Baada ya 
mtuhumiwa kufikishwa Mahakamani, mpelelezi au 
mwendesha mashtaka atafanya maombi kwa njia 
ya mdomo ambapo ataeleza kwa ufupi madhumuni 
ya kufanya maombi hayo, mazingira ya upatikanaji 
wa kielelezo na hali ya kielelezo kwamba hakiwezi 
kutunzwa kusubiri usikilizwaji wa kesi ya msingi. 
Baada ya maelezo hayo Hakimu atakiangalia kielelezo 
kinachoombewa amri ya kuteketezwa pamoja na 
inventori na kisha kumuuliza mtuhumiwa iwapo 
ana jambo lolote la kusema juu ya kielelezo husika 
na maombi yaliyowasilishwa. Hakimu atapaswa 
kurekodi yale yatakayoelezwa na mtuhumiwa nyuma 
ya fomu ya inventori iliyowasilishwa mahakamani. 
Hakimu atamtaka mtuhumiwa aweke saini yake au 
alama ya dole gumba kwenye fomu ya inventori. 

Iwapo mtuhumiwa hatokuwa tayari kuweka saini 
yake, basi Mahakama itaandika nyuma ya fomu kuwa 
mtuhumiwa amekataa kuweka saini na sababu, kama 
itakuwepo. Kisha Hakimu atatoa amri ya kuruhusu 
uteketezaji wa kielelezo na atasaini na kugonga 
muhuri wa Mahakama. 

Utaratibu wa kufanya maombi ya kuteketeza 
vielelezo kabla kesi haijafunguliwa mahakamani 
umefafanuliwa vizuri katika kesi ya Buluka Leken 
Ole Ndidai na Mwenzake dhidi ya Jamhuri, Rufaa 
ya Jinai Na. 459 la 2020 Mahakama ya Rufani Arusha 
(ukurasa wa 15 hadi 16) ambapo pamoja na mambo 
mengine mahakama imesisistiza kwamba wakati 
wa kutoa amri ya kuteketeza kielelezo mtuhumiwa 
awepo na ashirikishwe kwa kupewa nafasi ya kutoa 
maoni au pingamizi kuhusu maombi ya kuteketeza 
kielelezo husika na majibu yake yaandikwe kwenye 
inventori au karatasi nyingine na kisha isainiwe na 
hakimu.

Maombi ya utekeketezaji wa kielelezo pia yanaweza 
kufanyika kwa njia ya maandishi kupitia kifungu cha 
101(1)(a) cha sheria ambapo, mpelelezi au mwendesha 
mashtaka ataanda maombi kupitia hati ya maombi 
(chamber summons) ikiwa imeambatana na kiapo na 
kuwasilishwa Mahakamani. Wakati hati ya maombi 
itaonesha dhamira ya kuomba uteketezaji wa nyara, 
kiapo kitaelezea mazingira ya upatikanaji wa nyara, 
wahusika waliokutwa na nyara husika, mazingira 
ya kutowezekana kutunza nyara husika kusubiri 
usikilizwaji wa kesi ya msingi. Mara baada ya maombi 
kufunguliwa, siku ya kusikilizwa kwake, itawapasa 
maafisa wakamataji kufika mahakamani wakiwa na 
mtuhumiwa pamoja na kielelezo kinachoombewa 
amri ya kuteketezwa. Mahakama itasikiliza maombi 
na kumshirikisha mtuhumiwa kama inavyofanya 
wakati wa kusikiliza maombi ambayo yamewasilisha 
kwa njia ya mdomo. Baada ya kusikiliza maombi, 
Mahakama itatoa amri ya kuteketeza kielelezo 
ambayo itatekelezwa na Mkurugenzi wa Wanyama 
Pori au maafisa waliodhinishwa na Mkurugenzi wa 
Wanyamapori – soma Rufaa ya Jinai Na. 119 ya 2022, 
baina ya Idd Hamis dhidi ya Jamhuri, Mahakama ya 
Rufaa iliyoketi Dodoma katika kurasa wa 9 pamoja 



31Mashtaka

Aliyekuwa Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Balozi Dkt. Pindi Chana akikata utepe kuashiria  Uzinduzi wa 
Miongozo ya Ushughulikiaji wa Kesi za Wanyamapori na Misitu pamoja na Kesi za Uvuvi Haramu kwa 
Waendesha Mashtaka na Wapelelezi katika hafla ya Uzinduzi huo iliyofanyika tarehe 19 Februari, 2024.

na vifungu vya na 3, 7(1),(4) na 101(1)(a) vya Sheria 
ya ya Hifadhi ya Wanyamapori [Sura ya 283 Marejeo 
ya 2022]. 

•	 Utaratibu wa Kuteketeza Kielelezo Baada ya 
Kesi Kufunguliwa

Kifungu cha 101 (1) (b) cha Sheria ya ya Hifadhi 
ya Wanyamapori [Sura ya 283 Marejeo ya 2022] 
kinaruhusu uteketezaji wa Nyara zinazoharibika 
haraka wakati wowote baada ya kesi kufunguliwa 
katika Mahakama yenye mamlaka ya kusikiliza 
shauri husika.  Maombi haya yanaweza kuombwa 
kwa mdomo wakati wa mwenendo wa shauri na 
mwendesha mashtaka. Jambo la kuzingatia ni 
kwamba kwa amri zozote za uteketezaji vielelezo 
ambazo ni vielelezo katika mashauri husika, 
ushirikishwaji wa mtuhumiwa ni wa lazima. Hivyo, 
Mahakama itapaswa kutoa nafasi kwa mtuhumiwa 
kutoa maoni au pingamizi kabla ya kutoa amri 
ya kuteketeza kielelezo na kuandika kwenye 
kumbukumbu za mwenendo wa shauri maoni au 
pingamizi litakalotolewa na mshtakiwa. Vivyo hivyo, 
kama mshtakiwa hatasema lolote baada ya kupatiwa 
nafasi, kumbukumbu za mahakama zitatakiwa 
kuonesha hivyo. Mahakama ikikubaliana na ombi 

la kuteketeza kielelezo  inapaswa kueleza bayana 
kuwa uteketezaji wa nyara husika utafanywa na 
Mkurugenzi wa Wanyamapori au Maafisa wengine 
waliokasimishwa mamlaka ya uteketezaji – Soma 
vifungu vya na 3, 7(1), (4) na 101(1)(a) vya Sheria.

3. HITIMISHO

Kama ambavyo  imeelezwa hapo juu, fomu ya 
inventori au amri ya uteketezaji wa kielelezo 
kinachoharibika haraka husimama kama mbadala 
wa kielelezo halisi ambacho mtuhumiwa anadaiwa 
kukutwa nacho. Ni muhimu kuzingatia kwamba 
dhumuni la kuruhusu uteketezaji wa kielelezo 
kinachoharibika haraka ambacho hakiwezi kusubiri 
hadi wakati wa kusikilizwa kesi au kama kesi imeanza 
hadi kukamilika kwa usikilizwaji wa kesi ni kuwepo 
kwa uthibitisho kuwa kuliwahi kuwa na nyara au 
kielelezo halisi ambacho mshtakiwa anadaiwa 
kukutwa nacho. Mbadala wa kielelezo hicho ni 
inventori au amri ya Mahakama inayothibitisha 
kuwa nyara husika ilikuwepo, na Hakimu aliridhia 
iteketezwe baada ya kusikiliza pande zote mbili. 
Hivyo,  ni muhimu inventori na amri hizi zitolewe 
kwa usahihi na kwa mujibu wa sheria ili ziweze 
kutumika kama ushahidi mahakamani.
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Uhalifu Haulipi
Na Adelaide Samson Kassala, Paul Aloyce Kusekwa, Tussa Jackson Mwaihesya
Mawakili wa Serikali

1.	 UTANGULIZI
Uhalifu ni kitendo chochote anachotenda mtu 
kinyume na sheria za nchi. Katika nchi yetu 
uhalifu upo wa aina mbalimbali na unazuiwa au 
kusimamiwa na sheria tofauti tofauti ambazo 
zimetungwa kulingana na uhalifu huo kama vile 
mauaji, ujangili, wizi, ubakaji, uvuvi haramu, ugaidi 
n.k. Wahalifu wengi wanafanya uhalifu kwa kutumia 
mbinu mbalimbali na kwa kujipanga (organized 
crime) hivyo wakati mwingine inakuwa sio rahisi 
wahalifu hao kudhibitiwa na vyombo vya sheria. 
Wengi mtakubaliana kuwa sehemu kubwa ya uhalifu 
hufanywa kwa lengo kujipatia kipato au kuboresha 
maisha kwa wahalifu na sehemu ndogo sana ya 
uhalifu huwa na dhamira tofauti na ya kujipatia 
kipato. Katika kuhakikisha uhalifu unapungua au 
unaisha, Serikali kupitia Bunge imekuwa ikifanya 
marekebisho ya sheria mbalimbali ili kuhakikisha 
uhalifu unadhibitiwa na wahalifu hawanufaiki kwa 
namna yoyote kwa uhalifu waliotenda. Sambamba na 
hilo watendaji wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka pamoja 
na wa vyombo vya upelelezi wamekuwa wakipokea 
mafunzo mbalimbali ndani na nje ya nchi ili kuweza 
kupambana na uhalifu ikiwa ni pamoja na kubaini 
mbinu mpya za kiuhalifu.  
Katika kupambana na vitendo hivyo vya kiuhalifu 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ambayo inasimamiwa 
na Mkurugenzi wa Mashtaka nchini1 inajukumu la 
kushtaki na kuendesha mashauri ya jinai ambayo 
yanatokana na vitendo vya kiuhalifu kwa niaba ya 
Jamhuri na mamlaka hayo ni mamlaka ya kikatiba 

1	  Sheria ya Huduma ya Mashtaka ya Taifa Sura ya 430 Rejeo 
ya 2019 

ambayo yameainishwa katika ibara ya 59B (1) (2) 
ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 19772.  
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka katika kutekeleza 
majukumu yake imejikita katika dira yake inayosema 
“Haki Amani na Usalama kwa maendeleo ya Taifa” 
lengo kuu ni kuhakikisha kila mtu anapata haki yake, 
uhalifu unashughulikiwa, amani inapatikana na 
Taifa letu linaendelea kukua katika nyanja zote. Pia 
uwepo wa Amani unasaidia kuboresha mazingira ya 
uwekezaji kwani kila mtu ataona nchi yetu ni sehemu 
salama ya kuhamisha na kuweka mitaji katika vyanzo 
mbalimbali vya uzalishaji mali.                                                                                                                                    

2.	  DHANA YA MSEMO UHALIFU 
HAULIPI

Msemo huu una maana ya kwamba mhalifu 
asinufaike na kitendo chochote cha uhalifu mara 
atakapowekwa chini ya udhibiti wa sheria. Katika 
hali ya kawaida wahalifu wengi hufanya uhalifu kwa 
lengo la kujipatia kipato, kujijenga kiuchumi kwa 
njia zisizo halali na hivyo kujiwekea akiba benki, 
kununua mali kama nyumba, mashamba, magari na 
mali nyinginezo.  Ofisi ya Taifa ya mashtaka katika 
kutekeleza majukumu yake imejiwekea mpango 
mkakati kuhakikisha hakuna muhalifu yeyote atakaye 
nufaika kutokana na kitendo chake cha uhalifu. Hii 
ina maana ya kwamba kitu chochote kilichotumika 
kutenda au kusaidia kutenda uhalifu au mali yoyote 
iliyopatikana kutokana na kitendo au matendo ya 
uhalifu (zao la uhalifu)3 hazimnufaishi muhalifu. 

2	  Katiba ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977.

3	  Kifungu cha 9 cha Sheria ya Mazalia ya Uhalifu, Sura ya 
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Mhalifu Yanga Omary Yanga wa Tanga

Ofisi inasimamia dhana hii kwa kuhakikisha mali 
hizo zinataifishwa na serikali pale kesi zinapofikia 
mwisho kwa kupeleka maombi mahakamani kwa 
mujibu wa sheria za nchi.
Katika dhana hii yenye nia ya kukomesha kabisa 
uhalifu nchini, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kwanza 
kabisa imeweka katika muundo wake Sehemu 
Maalumu ya Kutaifisha na Kurejesha Mali Zitokanazo 
na Uhalifu (Asset Forfeiture and Recovery Section)  
na imekuwa ikitekeleza zoezi la kutaifisha mali 
zilizotumika kufanya au zitokanazo na uhalifu 
kwa kushirikiana wa wadau mbalimbali wa haki 
jinai vikiwemo vyombo chunguzi kama vile Polisi, 
Uhamiaji, Mamlaka ya mapato, Bandari, Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, Mamlaka 
za kupambana na dawa za Kulevya, Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania, Baraza 
la Taifa la Mazingira, Ofisi ya Mkemia Mkuu wa 

256 rejeo 2022

Serikali, Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba n.k

3.	  SHERIA ZINAZOTUMIKA 
KUHAKIKISHA UHALIFU HAULIPI

Sheria mbalimbali zimetungwa ili kuhakikisha 
uhalifu haulipi, sheria hizo ni pamoja na Sheria ya 
Udhibiti wa Makosa ya Uhujumu Uchumi na Uhalifu 
wa Kupangwa sura ya 200 rejeo la mwaka 20224, 
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa sura ya 
329 rejeo la mwaka 20225, Sheria ya Mwenendo wa 
Makosa ya Jinai sura ya 20 rejeo la mwaka 20226 
na sheria mama ambayo ni Sheria ya Mazalia ya 
Uhalifu (Proceeds of Crime Act) sura ya 256 rejeo la 
mwaka 20227 Sheria hii katika sehemu ya pili imetoa 
muongozo wa namna ya kutaifisha mali iliyotumika 
katika kutenda uhalifu au kusaidia. Vilevile, Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka katika kusimamia utaifishaji na 
urejeshaji wa mali zitokanazo na uhalifu imeandaa 
mwongozo kwa vyombo mbalimbali vya kijinai 
ambao unatoa namna bora ya kutambua, kuchunguza, 
kufungua maombi mahakamani na kuzisimamia mali 
zinazosubiri kutaifishwa au zilizotaifishwa ikiwa ni 
pamoja na kulinda thamani ya mali hizo (Asset for 
Forfeiture, Recovery and Management Guidelines).

4.	  UHALIFU HAULIPI MKOANI TANGA
Mkoa wa Tanga ni mkoa uliopo ukanda wa bahari ya 
Hindi upande wa mashariki na kupakana na nchi ya 
Kenya upande wa kaskazini8  hivyo kumekuwepo na 
bandari bubu nyingi zenye kupitisha magendo ikiwa 
ni pamoja na madawa ya kulevya aina mbalimbali 
kinyume na sheria za nchi, hivyo makosa ya 
usafirishaji madawa ya kulevya yamekuwa mengi. 
Pia biashara hii inaaminika kuwa ni biashara 
inayofanywa na watu matajiri hivyo inakuwa ngumu 
kuwakamata. 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Mkoa wa Tanga 
imekuwa ikihakikisha kwamba inatekeleza kauli 
4	  Kifungu cha 23(3)(a)(b)(c) na (d), 23(4) (a) na (b)

5	  Kifungu cha 40(1)(2) (3), kifungu 41(1) na (2)

6	  Kifungu 351(1)(a) (b)

7	  Kifungu cha 9(1)(a)(b)(c) na kifungu cha 14(1)(2)

8	  https://sw.wikipedia.org/wiki/Mkoa_wa_Tanga
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mbiu ya uhalifu haulipi kwa kuratibu upelelezi 
wa mali zilizotumika au kusaidia katika kutenda 
uhalifu pamoja na mali zilizopatikana kutokana 
na uhalifu (zao la uhalifu). Baada ya utambuzi wa 
mali zilizotumika katika kutenda au kusaidia uhalifu 
kutendeka, mali hizo hutolewa mahakamani kama 
kielelezo wakati wa uendeshaji wa shauri na pindi 
shauri linapomalizika ikiwa mhalifu ametiwa hatiani 
na  Mahakama, maombi hufanyika ili  kutaifisha 
mali hiyo iliyotumika kutendea uhalifu kwa lengo 
la kukomesha vitendo hivyo na kuzuia mhalifu 
kunufaika na uhalifu aliotenda.
Kwa mali ambazo zimepatikana kama zao la uhalifu, 
maombi huwasilishwa mahakamani kwa ajili ya 
kutaifisha mali hizo ili kuhakikisha kwamba muhalifu 
hanufaiki na mali hizo alizozipata kupitia uhalifu, 
kwa mfano nyumba, gari, fedha katika akaunti za 
benki n.k

YANGA OMARY YANGA CHINI YA UDHIBITI 
WA SHERIA: UHALIFU HAULIPI
Mkoani Tanga kuna mtu mmoja alikuwa maarufu sana 
akijulikana kama “rais wa Tanga9” jina lake halisi ni 
Yanga Omari Yanga. Mtuhumiwa huyu alikamatwa na                                                                                                                                              
dawa za kulevya aina heroini zenye uzito wa gramu 
1059 ambapo  Yanga @ rais wa Tanga na wenzake 
Rahma Ally Juma (mke mdogo wa Yanga) na Halima 
Anuary Mohamed (mfanyakazi wa ndani wa Yanga 
Omary) walishtakiwa kwa kosa la kusafirisha dawa 
za kulevya aina ya Heroini10.
Shauri hili lilisikilizwa katika Mahakama Kuu 
ya Tanzania, Divisheni ya Makosa ya Rushwa 
na Uhujumu Uchumi ambapo ushahidi ulionesha 
makachero wa Mamlaka ya Kuthibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya (Drug Control and Enforcement 
Authority) “DCEA” walikua na taarifa ya mshtakiwa 
wa kwanza "rais wa Tanga" kujihusisha na biashara 
haramu ya dawa za kulevya.
Hivyo basi walianza kumfuatilia, ilipofika saa 
9	  https://eatv.tv/sw/node/63819 Friday, 20th Nov, 2020

10	  Republic vs Yanga s/o Omary Yanga and 2 Others 

(Economic Case  1 of 2020) [2020] TZHCCED 5 (20 November 2020) 
Tanzlii.

7:30 usiku siku ya tarehe 1/10/2018 wapelelezi 
hao walipokea taarifa kuwa "rais wa Tanga" tayari 
amechukua mzigo kutoka bandari bubu na anaelekea 
katika nyumba yake nyingine aliyokuwa anaishi na 
mke mdogo Rahma Ally (mshtakiwa wa pili) iliyopo 
mtaa wa Bombo/ Raskazone akiwa na gari aina ya 
Toyota Land Cruiser lenye namba za usajiri T. 325 
DJX.
Baada ya taarifa hiyo makachero hao walifika 
nyumbani kwa "rais wa Tanga" wakakuta gari la 
rais wa Tanga (“Shangingi”) likiwa limeegeshwa na 
wakati huo "rais wa Tanga" akiwa yupo ndani na mke 
wake mdogo. Alipoamshwa alitoka akiwa ameshikilia 
bastola, baada ya makachero kujitambulisha akiwepo 
mwenyekiti wa mtaa wa Raskazone, upekuzi 
ulifanyika katika nyumba hiyo. Katika chumba cha 
mfanyakazi chini ya uvungu wa kitanda ulipatikana 
mfuko wa rangi ya pinki ukiwa na unga na katika 
kabati ilipatikana mifuko mitatu ambapo mifuko 
miwili ilikua ya nailoni ang’avu na mfuko mmoja 
wa nailoni nyeusi, mifuko yote ilikuwa ya unga 
udhaniwao kuwa ni dawa za kulevya, na katika 
kabati lililokuwa koridoni karibu na chumba cha 
"rais wa Tanga" kilipatikana kifurushi kilichofungwa 
kwenye soksi nyeusi pamoja na mfuko wa nailoni 
nyeusi ambazo zilikuwa ya unga udhaniwa kuwa ni 
dawa za kulevya.
Baada ya ukamataji huo vifurushi vyote vilipelekwa 
maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali kwa uchunguzi 
wa kisayansi ambapo ilibainika vile vifurushi viwili 
vilivyopatikana katika kabati karibu na chumba 
cha rais wa Tanga vilikuwa dawa za kulevya aina 
ya heroini11. Hivyo mahakama ilimtia hatiani rais 
wa Tanga na kumpa adhabu ya kutumikia kifungo 
cha miaka therathini, ambapo washtakiwa wenzake 
waliachiliwa huru.

MBIO ZA SAKAFUNI HUISHIA UKINGONI 
"rais wa Tanga" alijaribu alikata rufaa Mahakama 

11	 Republic vs Yanga s/o Omary Yanga and 2 Others 

(Economic Case 1 of 2020) [2020] TZHCCED 5 (20 November 2020) 
Tanzlii. 
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ya Rufani12 bila mafanikio kutokana na ushahidi 
madhubuti uliowasilishwa mahakamani dhidi yake 
rufaa yake ilitupwa na hivyo upande wa Jamhuri 
ulipata nafasi ya kutekeleza mkakati wa Uhalifu 
haulipi.

5.	 UTEKELEZAJI WA MPANGO 
MKAKATI WA UHALIFU HAULIPI

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka katika kuhakikisha jamii 
inapata ujumbe kuwa uhalifu wa aina yoyote haulipi 
au wahalifu hawawezi kuendelea kunufaika na vitu 
vilivyopatikana kwa njia isiyo halali, iliwasilishwa 
maombi ya kutaifisha mali katika Mahakama Kuu 
Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu 
Uchumi. Katika maombi hayo, mahakama iliombwa 
kutaifisha jumla ya mali 27 zikiwemo, nyumba, 
magari pamoja na viwanja, Mali hizo ni zile 
zilizopatikana kwa muda wa miaka kumi nyuma toka 
siku kosa aliloshitakiwa nalo kutendeka. Hata hivyo 
baada ya kusikiliza maombi hayo mahakama ilitoa 
amri ya kutaifisha viwanja saba vilivyopo maeneo 
mbalimbali katika jiji la Tanga ambavyo ilithibitika 
kuwa ni mazao ya uhalifu13 ambayo yalipatikana 
ndani ya miaka kumi kabla ya "rais wa Tanga" 
kutenda kosa la kupatikana na dawa za kulevya na 
kushtakiwa.

6.	  MATOKEO CHANYA KWA JAMII YA 
MKOA WA TANGA BAADA YA RAIS 
WAO KUTIWA NYAVUNI PAMOJA NA 
MAFANIKIO YA UTEKELEZAJI WA 
MPANGO MKAKATI WA UHALIFU 
HAULIPI

Jamii ya mkoa wa Tanga ilipigwa na taharuki kubwa 
sana baada ya kuona "rais wa Tanga" amekamatwa na 
kuwekwa kama wahalifu wengine licha ya umaarufu 
wake na utajiri aliokua nao ambao kimsingi ndivyo 
vilivyomsababishia kupewa jina hilo la "rais wa 

12	  Yanga Omari Yanga vs Republic (Criminal Appeal 102 of 

2019) [2021] TZCA 220 (1 June 2021) Tanzlii
13	  Director of Public Prosecutions vs Yanga Omary Yanga 
(Economic Application No.1 of 2021) [2023] TZHCCED 10 (30 June 
2023)

Tanga".
Wakati Rais wa Tanga akiwa mahabusu, mahabusi 
wenzake walikua wakiwasihi na kuwatahadharisha 
ndugu jamaa na marafiki zao kuwa waache kufanya 
uhalifu hasa kujihusisha na dawa za kulevya kwani 
serikali ina mkono mrefu na haijalishi mhalifu ni mtu 
wa namna gani inawezekana kukamatwa kwakua 
wameweza kumkamata Rais wa Tanga na kumuweka 
mahabusu kama wao. Taarifa hizi zilienea kwa jamii 
ya wakazi wa Jiji la Tanga kiasi kwamba walidiriki 
kufika mahakamani kujihakikishia kama ni kweli 
raisi wao si raisi tena bali ni mahabusi.
Ofisi yetu katika kuhitimisha kesi hii ya Rais wa 
Tanga kutiwa hatiani na mali zake kutaifishwa. 
Matokeo haya yalisababisha jamii kwa ujumla 
kubadilika na kuogopa kujihusisha na uhalifu hasa 
wa dawa za kulevya kutokana na kile kilichoonekana 
kuwa mbio za sakafuni huishia ukingoni kwani mali 
zinazopatikana kwa njia za uhalifu ni sawa na nguo 
ya kuazima ambavyo haisitiri kwani mda wowote 
utakapo bainika zinataifishwa na kumuacha mhalifu 
kama alivyo. Ama kweli Uhalifu Haulipi…

Sheria ya Mwenendo 
wa Makosa ya Jinai 
sura ya 20 rejeo la 
mwaka 20221 na 

sheria mama ambayo 
ni Sheria ya Mazalia 
ya Uhalifu (Proceeds 
of Crime Act) Sura ya 
256 rejeo la mwaka 

20222 Sheria hii 
katika sehemu ya pili 
imetoa muongozo wa 
namna ya kutaifisha 

mali iliyotumika 
katika kutenda 

uhalifu au kusaidia
1	  Kifungu 351(1)(a) (b)

2	  Kifungu cha 9(1)(a)(b)(c) na 
kifungu cha 14(1)(2)
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Mashtaka Sports yatikisa 
katika michezo ya SHIMIWI 
na MEI MOSI
Na  Basilius Yusuf Namkambe
Wakili wa Serikali

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
imeanzishwa kama ofisi 
huru ya umma kupitia 

Tangazo la Serikali Na.49 la 
tarehe 13 Februari, 2018 kwa 
ajili ya kutekeleza mamlaka ya 
kikatiba aliyopewa Mkurugenzi 
wa Mashtaka ambaye anatoa 
mchango mkubwa katika 
kusimamia haki jinai nchini. 
Tangu kuanzishwa kwake mwaka 
2018 kwa mara ya kwanza 
mwaka wa fedha 2023/2024, 
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
imeshiriki katika mashindano ya 
Shirikisho la Michezo ya Wizara 
na Idara za Serikali (SHIMIWI) 
yaliyofanyika mkoani wa Iringa 
mwezi Octoba, 2023.

Ushiriki huu kwa namna ya 
pekee ulisukumwa na uongozi 
wa Menejimenti ya Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka ikiongozwa 
na Mkurugenzi wa Mashtaka 
ambaye alihakikisha kuwa 
wanamichezo wenye sifa 
wanashiriki mashindano hayo 
ili kuwapa fursa ya kushindana 
kwa faida yao na kujenga 
mahusiano miongoni mwao na 
washiriki wengine wa SHIMIWI 

pamoja na kuimarisha afya. Kwa 
muktadha huo, timu iliandaliwa 
bajeti ya mashindano katika hatua 
za maandalizi na mashindano.

Aidha, jumla ya wanamichezo 
44 walishiriki katika mashindano 
hayo ya SHIMIWI katika michezo 
ya mpira wa miguu, pete, darts, 
kuvuta kamba, bao, kuendesha 
baiskeli, kurusha tufe, riadha na 
mbio za kupokezana vijiti.

Kati ya michezo hiyo, timu ya 
Mashtaka ilifanya vizuri kwenye 
michezo ya riadha wanaume, 
darts wanawake, bao wanaume 
na wanawake. Sambamba na 
matokeo hayo mazuri, pia timu ya 
mpira wa miguu na kuvuta Kamba 
zilifanikiwa kufika hatua ya robo 
fainali licha ya upinzani mkali 
kutoka timu zenye uzoefu katika 
mashindano haya. 

Pongezi za pekee zimuendee 
mwanariadha wa mita 100 na 200 
Bwana Majid Matitu, Wakili wa 
Serikali kutoka Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka Mkoa wa Iringa kwa 
kuipatia timu ya Mashtaka medali 
mbili. Mchezaji huyu aliibuka 
mshindi wa pili katika fainali ya  

riadha mita 100 na wa tatu katika 
mita 200. Pia katika mita 400 
alishika nafasi ya nne.

Hii ni historia ya pekee kwa taasisi 
kutokana na sababu kwamba ni 
kwa mara ya kwanza Mashtaka 
Sports kushiriki katika michezo 
ya SHIMIWI, licha ya uchanga 
wake katika michezi hiyo timu 
zake zilitikisa timu kongwe na 
kuweka rekodi ya kupata medali 
mbili ya shaba na fedha. 

Kufuatia mafanikio hayo, 
Mkurugenzi wa Mashtaka 
pamoja na menejimenti 
kwa kutambua mchango wa 
mwanariadha aliyetwaa medali 
hizo mbili, iliandaa hafla ya 
kipekee na kumtunuku zawadi 
siku ya mkutano wa Baraza la 
wafanyakazi uliofanyika jijini 
Mwanza mwanzoni mwa mwaka 
huu. Katika hafla hiyo Mkurugenzi 
wa Mashtaka alimkabidhi ngao 
pamoja na zawadi maalumu 
kutambua mchango wake katika 
timu. 

Akizungumza katika tukio 
hilo, Mkurugenzi wa Mashtaka 
aliwapongeza wanamichezo 
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Mkuu wa Dawati la Jinsia na 
watoto Naibu Kamishna wa 
Polisi (DCP) Maria Nzuki kwa 
niaba ya Mkuu wa Jeshi la 
Polisi Tanzania (IGP) Camillus 
Wambura akimvalisha medali 
ya ushindi kwa mshindi wa pili 
(2) wa Riadha mita 100 ndg. 
Majid Matitu kutoka Mashtaka 
Sports Club ikiwa ni ishara ya 
kutambua juhudi zake katika 
mashindano hayo.

wote walioiwakilisha taasisi  kwa 
mafanikio waliyoyapata huku 
akiwataka kujiandaa vema kwa 
ajili ya mashindano yajayo.

“..Nawapongeza kwa dhati 
kabisa wanamichezo na 
viongozi mliotuwakilisha 
katika mashindano yaliyoisha. 
Mmeitangaza vema taasisi 
ambayo imeshiriki kwa mara ya 
kwanza” alisisitiza Mkurugenzi 
wa Mashtaka wakati wa hafla..” 

Kwa upande mwingine, 

Mwenyekiti wa Mashtaka Sports 
ameeleza kwamba timu ilishiriki 
katika michezo ya mei mosi kwa 
mafanikio makubwa. Katika 
michezo hiyo Mashtaka Sports 
iliibuka na medali tano katika 
riadha na medali moja katika 
mchezo wa draft. 

Tathmini iliyofanywa imebainisha 
kwamba ushiriki wa timu katika 
michezo ya SHIMIWI na MEI 
MOSI umekuwa wa tija na faida 
mbalimbali hasa ya kulitangaza jina 

la taasisi yetu kwa jamii. Washiriki 
mbalimbali walipata nafasi ya 
kuijua taasisi hasa majukumu 
yake kupitia nafasi walizopewa 
viongozi wa Mashtka Sports 
kuzungumza na wanamichezo 
na vyombo vya habari. Michezo 
inasaidia kujenga na kuimarisha 
ushirikiano baina ya wafanyakazi 
wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na 
wafanyakazi wa taasisi na idara 
nyingine za serikali pamoja.

Mkurugenzi wa Mashtaka 
akiwa  katika picha ya pamoja 
na timu ya Mashtaka Sports 
Club wakati wa Mashindano 
ya SHIMIWI yaliyofanyika 
mkoani Iringa mwezi Oktoba, 
2023. 
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Mkurugenzi wa Mashtaka nchini Bw. Sylvester Mwakitalu akisaini Kitabu cha Maombolezo kufuatia kifo 
cha aliyekuwa Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka nchini Bw. Joseph Pande Jijini Dodoma tarehe 22 Desemba, 
2023.

Msiba wa Joseph Sebastian Pande 
Aliyekuwa Naibu Mkurugenzi wa 
Mashtaka Uliogeuka Kuwa Darasa la 
Uongozi na Utu
Na, Ignas Mwinuka & Tulumanywa Majigo 
Mawakili Wa Serikali. 

Utangulizi

Ni kama mshumaa uliozima gizani ukiacha nuru 
ikiendelea kuangaza, hivyo ndivyo unaweza 
kutafsiri maisha ya aliyekuwa Naibu Mkurugenzi 
wa Mashtaka Bw, Joseph Sebastian Pande 
ambapo kwa tarehe 20 Desemba, 2023 masikio 
ya Watumishi Ofisi Taifa ya Mashtaka yalipitia 
kipindi kigumu kusikia taarifa ya kuaga dunia 
ya Bw, Joseph Sebastiani Pande.  Katika siku 

zilizofuatutia ndani ya Mkoa wa Dar es Salaam na 
Dodoma ikawa zamu ya macho kushiriki katika 
maumivu kwa kushuhudia mwili wa mpendwa 
wetu ukiwa katika jeneza ukisubiri kupumzishwa 
katika nyumba ya milele iliyoandaliwa katika 
Wilaya ya Kahama Mkoani Shinyanga.

Miongoni mwa mashuhuda alikuwa ni Kasisi 
aliyemhudumia Kiroho katika Kanisa Katoliki 
lililopo eneo la Ilazo ndani ya Wilaya na Mkoa 
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wa Dodoma akitoa ushuhuda usio na shaka kwa 
kusema kwamba mpendwa wetu pale anapokuwa 
Dodoma alikuwa akishiriki misa za asubuhi kabla 
ya kuelekea kazini. Aliendelea kueleza zaidi 
kwamba, pasipo kujali ukubwa wa cheo chake 
amewahi kumuona akishika fagio na kufanya usafi 
kanisani huku akijichanganya na watu wengine, 
hivyo ilikuwa ni vigumu kujua mpendwa wetu 
alikuwa ni cheo kikubwa kazini kwake. Ushuhuda 
wa Kasisi unaendana na uhalisia jinsi alivyokuwa  
akiishi  kwa unyenyekevu kwa Mungu na 
Binadamu sikuzote alitanguliza utu.

Kasisi aliendelea kusema siku za mwisho kabla 
ya kufikwa na mauti alimwomba nyumbani 
kwake, ambapo alimwambia Kasisi yupo salama 
kabisa rohoni mwake na akitokea amefariki basi 
afanyiwe Misa takatifu hapo parokiani Ilazo kabla 
ya kuepelekwa Kahama kwa Mazishi. Tarehe 
22/12/2023 waombolezaji walikusanyika Ilazo na 
tarehe 23/12/2023 waombolezaji walikusanyika 
Kahama kutekeleza maelekezo yake aliyoyatoa 
kwa Kasisi.

TAREHE 22/12/2023 PAROKIANI 
ILAZO 

Tarehe 22/12/2023 ilifanyika ibada ya Misa  
Takatifu parokiani Ilazo, kanisa lilifurika umati 
wa watu mbalimbali wakiwemo viongozi wa 
kiroho, viongozi wa kutoka tasisi mbalimbali za 
Serikali, Mawakili wa Serikali na kujitegemea, 
Ndugu jamaa  na rafiki wa Marehemu. Hotuba 
na mahubiri zilizotolewa kanisani kuhusiana 
na marehemu kwa hakika zilisadifu wasifu 
uliosomwa Kanisani kuwa mpendwa wetu alikuwa 
mchapakazi, mnyenyekevu, mkarimu, mwenye 
hekima na mwenye ubunifu.  

TAREHE 23/12/2023 KAHAMA

Umati mkubwa watu ulijitokeza Dar Es Salaam, 
Ilazo-Dodoma na Kahama kumuaga  hii 
ilidhihirisha ushahidi wa wazi kuwa mpendwa 
wetu aligusa maisha ya watu wengi.  Muwakilishi 

wa mwananzengo Kahama alisema kuwa 
mpendwa wetu alikubalika sana katika jamii 
yake anayoishi. Alieleza akiwa hapo usingeweza 
kumdhani kuwa ni mtu mwenye mamlaka katika 
jamii maana alieleza zaidi kuwa mtoto kwa wazazi 
na wazee wanaozumguka wanakiri alikuwa ni mtu 
mwenye maadili, heshima mbali na kuwa na elimu 
na mamlaka lakini havimkumfanya kujitweza. 
Yamkini alitambua kuwa elimu na mamlaka 
aliyokuwanayo amepewa bure na Mungu kwa ajili 
ya kuwatumikia watu wake. Hotuba na Mahubiri 
yaliyotolewa yaliendelea kuweka msisitizo yale 
yalisomwa hapo kabla kuwa mpendwa wetu 
alikuwa mchapakazi, mnyenyekevu, mkarimu, 
mwenye hekima na mwenye ubunifu. Wema 
hauozi ni kauli nyingine aliyothibitishwa na 
Mkurugenzi wa Mashtaka akiwambia watoto wa 
marehemu kuwa hawatatetereka kwa kuwa Baba 
yao amefanya mema mengi kwa watu hivyo wawe 
na matumaini kuwa mema aliyoyafanya Baba yao 
kwa watu yatawasaidia katika Maisha yao.

MAZISHI 

Mpendwa wetu alizikwa tarehe 23/12/2023 katika 
makazi ya Baba yake mzazi aitwaye Sebastian 
Pande huko Kahama. Ni dhahiri tunatembea juu 
ya udongo, tunalima juu udongo, tunajenga juu ya 
udongo na tunafanya shughuli zote juu ya udongo 
kumbe siku ya siku ni udongo unaofaidika kwa 
kutuchukua kuwa sehemu yake  kwa mpendwa 
wetu udongo utafanikiwa kuchukua mwili wake 
lakini hautafanikiwa kuchukua ukarimu, upendo, 
unyenyekevu, hekima, uchapakazi kwani matendo 
mema ya mpendwa wetu yanaishi ndani mwetu. 

“Hakika tutaishi mema yako, pumzika kwa 
amani”
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Mkurugenzi wa Mashtaka nchini Bw. Sylvester Mwakitalu akiweka mashada ya maua kwenye kaburi la 
Marehemu Joseph Pande mara baada ya kushiriki kwenye ibada ya mazishi iliyofanyika tarehe 23 Desemba, 
2023 katika Kanisa la Parokia ya Mtakatifu Stephano Shahidi, Nyasubi lililopo Wilaya ya Kahama katika 
Mkoa wa Shinyanga.

Mawakili wa Serikali kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka wakiwa wamebeba mwili wa aliyekuwa Naibu 
Mkurugenzi wa Mashtaka Sebastian Joseph Pande kuelekea kanisani 
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Dereva 
mmoja aliendesha gari 

kwa uzembe na kusababisha 
ajali, alivyofikishwa mahakamani 

wakati wa utetezi wake akasema kuwa 
wakati anaendesha gari hilo ghafla aliona 

punda mbele yake lakini alivyoshika breki, gari 
lilipoteza breki hivyo ikapelekea yeye kugonga 

kingo za daraja na kupata ajali. Wakati wa maswali 
ya dodoso akaulizwa, kuwa je na kawaida gari 

lako huwa likiona punda linapoteza breki? 
akajibu hapana, alivyoulizwa kwanini hiyo siku 

alivyoona punda breki zikapotea? Hakuwa 
na la kujibu… jamaa alitiwa hatiani 
kwa kuendesha gari kwa uzembe na 
kuhukumiwa kulipa faini ya shilingi 

50,000/-

Na Tawabu Yahya Issa 
Wakili wa Serikali

Utani wa Kisheria

Kesi ya Trafiki Meatu





Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 14370
Dar es salaam

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 331
Mwanza

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S. L.P 3144
Arusha

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
S.L.P 199
Tabora

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 963
Dodoma

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 6433
Moshi

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 970
Mbeya

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 418
Tanga

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 174
Mtwara

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 165
Njombe

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 997
Songea - Ruvuma

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 992
Bukoba

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 321
Sumbawanga - Rukwa

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 2401
Iringa

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 635
Shinyanga

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 1073
Lindi

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 823
Musoma - Mara

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 44
Singida

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 498
Kigoma

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 295
Babati - Manyara

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 6066
Morogoro

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 30393
Pwani

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 587
Geita

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 131
Mpanda - Katavi

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 169
Bariadi - Simiyu

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 362
Vwawa - Songwe

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka
S.L.P 324
Tarime

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
S.L.P 39806
Temeke

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
S.L.P 6240
Ilala

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 
S.L.P 75601
Kinondoni

Anuani za Ofisi ya Taifa ya Mashtaka Mikoa
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Makao Makuu, S.L.P 1733 Dodoma.


